Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำธุรกิจ ... คนไม่เก่ง แต่มีพรรคพวกเยอะ ผิดมั๊ยครับ ??  

จากกระทู้นี้ครับ

http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B9227190/B9227190.html

รายงานความคืบหน้าก่อน ตอนนี้ผมเริ่มค้าขายมาสามสี่วันแล้วครับ
ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไร ทุกอย่างยังเป็นไปตามแผนที่วางไว้อยู่
คงเป็นเพราะเพิ่งเริ่มได้แค่ไม่กี่วัน ปัญหาคิดว่าคงมีแน่ๆแต่ไม่รู้จะมาตอนไหน
ภาวนาขอให้เจอกันช้าๆ นะปัญหา ^^

เรื่องรายได้ถึงจะมากกว่าที่คำนวณขั้นต่ำไว้ แต่ก็ไม่มากอย่างที่คิดไว้
กำไรหลังหักค่าเช่ารถ ค่าเช่าสถานที่แล้วตกอยู่รถละหมื่นนิดๆ
ถ้าคำนวณรายวันก็ตกวันละสามหมื่นกว่าบาทไม่แน่ไม่นอน
แล้วแต่ว่าได้ของมากหรือน้อย

โครตเหนื่อยเลยครับ เหนื่อยเรื่องสภาพอากาศแล้ว ยังต้องมาบู๊กับคู่แข่งอีก
ผมต้องมากินนอนอยู่ที่นี่เลย อาศัยนอนกับชาวบ้าน
ไม่มีหลักแหล่งที่แน่นอน วิ่งอยู่สามสี่จังหวัด เชียงราย พะเยา น่าน
อยู่แต่บนเขา แต่พอมาอยู่กับชาวบ้านนี่มันทำให้ผมรู้อะไรเยอะเลย
ได้รู้ว่าชาวบ้านแถวนี้กินลิงลมเดือนละเป็นร้อยตัว นกยูงแถวนี้หาง่ายยังกับไก่
ฉะนั้นลาบนกยูงจึงหากินง่ายมาก ถึงชาวบ้านแถวนี้จะดูแย่ในสายตาคนเมือง
แต่ผมกลับสบายใจมากๆ ที่อยู่กับคนแถวนี้ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

เข้ารื่องของกระทู้ดีกว่า.....

พอดีมีคนเค้านินทาผม ว่า ค้าขายแบบมีคนอุ้ม ถ้าไม่รู้จักคนนู้นคนนี้
คงไม่มีปัญญาทำหรอก ลองถ้าไม่เป็นลูกเฮียสิ จะรอดมั๊ย
ประมาณนี้ เพราะมีคนมาเล่าให้ผมฟังอีกที

ผมรู้ว่าเค้าคิดแบบนี้กันผมก็น้อยใจสิ แล้วก็คิดว่า มันก็จริงอย่างที่เขาพูด
ถ้าผมไม่รู้จักคนอื่นผมก็คงไม่มีทางทำได้

แต่อีกใจนึงก็คิดว่า ไม่เห็นแปลกเลย ผมเห็นคนอื่นเค้าก็มีพรรคพวกกันทั้งนั้น
ง่ายๆเลย ถ้าพ่อผมไม่รู้จักคนเยอะ การข่าวไม่ดี พ่อก็ไม่มีทางอยู่ได้ถึงทุกวันนี้
ยิ่งวงการที่บ้านผมอยู่นี่ กีดกัน - เล่นพรรคเล่นพวกกันจะตาย
อีกอย่างผมก็ไม่ได้มีสิทธิพิเศษอะไรจากคนที่ผมรู้จัก แค่มีตัวเลือกมากกว่าคนอื่น แค่นั้น
อย่างผมเช่ารถ ผมรู้จักโรงสีแถวนั้นเค้ามีรถว่าง ผมติดต่อไปได้ค่าจ้างตันละ 350
คนอื่นไม่รู้จักคนก็จ้างบริษัทขนส่งไปสิตันละ500 แต่ต้นทุนมากกว่าผมนะ
คนอื่นซื้อของจากที่เดียว ของไม่เต็มเที่ยวก็วิ่งไม่ได้ แต่ผมรู้จักหลายที่
ของที่นึงไม่เต็ม ผมก็ไปขออีกที่นึงให้เต็มเที่ยวจะได้วิ่งได้

ผมโทรไปเล่าให้พ่อฟัง ว่ามีคนเค้าพูดมาแบบนี้ พ่อว่าไง
พ่อผมก็บอกว่า มันเป็นข้อได้เปรียบของเรา ยิ่งเรารู้จักคนมากเราก็ยิ่งได้เปรียบ
แต่วิธีการที่จะรู้จักคนมากๆได้ แต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกัน พ่อยกตัวอย่างว่า
บางคนเค้าก็ไปเป็นลูกจ้างก่อน เรียนรู้งานไปด้วย ติดต่อคนไปด้วยก็รู้จักคนในวงการละ
หรืออย่างพ่อ แรกๆพ่อไม่รู้จักใครเลย ก็ค่อยๆค้าขายไป ค่อยๆรู้จักคนนู้นคนนี้
ไปเรื่อยๆ กว่าจะรู้จักคนขนาดนี้พ่อใช้เวลาสี่สิบสามสิบปี แต่อย่างของริค
มันเป็นทางลัด รู้จักผ่านพ่อ แต่ยังไงมันก็คือข้อได้เปรียบเรา ไม่ต้องคิดมาก

พ่อบอกแบบแรงๆว่า คนไม่มีพรรคพวกก็นั่งทำงานอยู่ที่บ้านเรานี่ไง อย่าคิดมาก
ค้าขายต้องหน้าด้าน

แล้วพี่ๆละครับ คิดว่าไง ผมผิดป่ะครับที่อาศัยใบบุญจากพ่อ

แต่ผมไม่ได้สิทธิพิเศษอะไรเลยนะครับ ผมก็ทำทุกอย่างตามระบบของมัน

จากคุณ : ริค
เขียนเมื่อ : 15 พ.ค. 53 16:22:40 A:117.47.7.44 X: TicketID:248730

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com