Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เช่าออฟฟิศที่อาคารแห่งหนึ่งตรงชิดลม ทางอาคารเก็บค่าเช่าเดือนพฤษภาเต็ม อ้างว่าตึกเปิดตามปกติแต่พวกคุณไม่มาทำงานเอง ...  

เช่าออฟฟิศที่อาคารแห่งหนึ่งตรงชิดลม ทางอาคารเก็บค่าเช่าเดือนพฤษภาเต็ม อ้างว่าตึกเปิดตามปกติแต่พวกคุณไม่มาทำงานเอง ...
ขอถามความเห็นหน่อยนะครับ ทางบริษัทผมเช่าออฟฟิศที่อาคารแห่งหนึ่งตรงชิดลม (บริเวณหลังเซ็นทรัลชิดลม ห่างจากสี่แยกราชประสงค์ประมาณ 2-300 เมตร) จากเหตุการณ์ที่เราก็ทราบกันดีว่าช่วงเดือนพฤษภานี้แทบจะทำงานไม่ได้เลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่มี 1 อาทิตย์เต็มๆที่ถนนรอบโซนนี้ปิดหมด พวกเราได้รับผลกระทบกันถ้วนหน้า

ทว่าเมื่อบิลเดือนนี้มา ทางอาคารเก็บค่าเช่าเดือนพฤษภาเต็ม เมื่อผมสอบถามไปก็ได้คำตอบว่าทางอาคารเปิดตามปกติแต่พวกคุณไม่มาทำงานเอง ผมจึงแย้งว่าตามสัญญาเช่าคือผู้เช่าต้องเข้าใช้พื้นที่ได้ แต่ในกรณีไม่สามารถเข้าใช้พื้นที่ได้ค่าเช่าในส่วนนี้จึงเป็นโมฆะ แต่ทางตึกอ้างว่าตึกไม่ได้โดนตัดน้ำไฟ มีเจ้าหน้าที่รปภ.ก็มาทำงานตามปกติ ทางตึกจึงควรจะได้รับค่าเช่าเต็ม 100% เหมือนไม่มีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น ผมเริ่มตะหงิดๆละจึงถามกลับไป 2 ประเด็นว่า

1. แล้วพวกคุณเอง (เจ้าหน้าที่สำนักงาน) มาทำงานตามปกติเลยใช่ไหม? - คำตอบคือ ไม่ พวกเราหยุดตามคำแนะนำของศอฉ. ... อ้าว
2. ทางตึกก็เปิดแอร์ตามปกติเลยใช่ไหม? - คำตอบก็คือ ไม่ พวกคุณไม่มาทำงานกันจะเปิดทำไม โลกร้อน แต่ถ้าคุณมาแล้วร้องขอให้เปิด เราก็เปิด

จากสองประเด็นนี้ทำให้ผมสรุปได้ว่า นอกจากถนนรอบตึกจะถูกปิดหมดถูกขู่ตัดน้ำไฟ สัญญาณมือถือก็โดนตัดแล้ว แม้แต่ทางอาคารเองก็มีเจตนาไม่เปิดทำการ ค่าไฟไม่ต้องเสีย พนักงานรายวันไม่ต้องจ่าย แต่จะมาเก็บค่าเช่าเต็มๆ (ได้กำไรในยามวิกฤติอีกต่างหาก)

ผมควรจะคุยกับอาคารนี้ยังไงดีเนี่ย

จากคุณ : Sak
เขียนเมื่อ : 2 มิ.ย. 53 10:34:57 A:58.10.64.227 X: TicketID:272498

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com