Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากเริ่มทำธุรกิจเล็กๆของตัวเองแต่ยังลังเล ช่วยแนะนำด้วยนะคะ  

อายุ 27 ค่ะ หลังจากเรียนจบโทก็เข้าสู่วัฏจักรมนุษย์เงินเดือนกับบริษัทแรกและบริษัทเดียว
มาถึงวันนี้ก็เกือบจะ 4 ปีแล้วกับการทำงานที่เดิม
ระยะเวลาที่ทำงานมาก็ถือว่านานพอสมควรที่จะเบื่อได้แล้วใช่มั้ยคะ
ช่วงเวลาที่เบื่อๆ เราก็ได้สำรวจตัวเองว่าเราไม่ชอบงานประจำเพราะเราอาร์ตค่ะ
เราอยากจะมีอิสระ อยากจะทุ่มเทกับงานที่ชอบด้วยวิธีของเราเอง
ก็เลยคิดว่า ถึงเวลาหรือยังที่เราจะออกมาทำอะไรเอง
เพราะไม่ช้าก็เร็ว เราก็อยากจะมีธุรกิจเล็กๆของตัวเองมากกว่าเป็นลูกจ้างอยู่ดี

หากว่าลาออกมา เราก็จะมีเงินสดประมาณ 1,000K
ธุรกิจที่อยากทำคือสอนพิเศษกลุ่มเล็ก
(เรารับสอนตามบ้านเป็นงานเสริมมาตั้งแต่สมัยเรียน ตอนนี้ก็ยังสอนอยู่)
หากออกมาทำเต็มตัวก็มีสถานที่สำหรับสอนก็คือที่บ้านเรา เป็นตึกอยู่ติดถนนใหญ่
ทำเลไม่ถึงกับใกล้โรงเรียนมากนัก แต่ก็มีเด็กนักเรียนอยู่ใกล้ๆเยอะ
บริเวณใกล้ๆก็จะมีร้านเกม ร้านอาหาร ร้านถ่ายรูป ถ่ายเอกสาร

ที่ยังลังเลเพราะเรากลัวความไม่แน่นอน
เป็นลูกจ้างยังได้เงินเดือนทุกเดือน แต่ทำเองต้องเสี่ยงกว่ามาก
กับเงินสดที่เรามีอยู่ เราก็ยังกังวลว่าจะสำรองความเสี่ยงได้แค่ไหน
ในช่วงแรกๆรายรับอาจไม่พอรายจ่าย ต้องควักเงินที่มีอยู่
มีภาระผ่อนรถเดือนละ 10K เหลือที่ต้องผ่อนอีก 2 ปี
ต้องส่งประกันปีละ 90K อีก 10 ปี
ค่าใช้จ่ายส่วนตัวอื่นๆเดือนละ 10K (เติมน้ำมันรถซะเยอะ)

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ
ออกมาลุยเลยดีมั้ย หรือว่าเราควรจะทนทำงานประจำต่อไปจนกว่าจะมีเงินเก็บมากกว่านี้ (ถ้าแนะนำว่าเราควรเป็นลูกจ้างต่อไปเราก็จะเปลี่ยนงาน จะได้มีอะไรใหม่ๆให้หายเบื่อได้บ้าง) หรือถ้ามีทางอื่นแนะนำก็ยินดีมากค่ะ

ปล ถ้าใครมีประสบการณ์กับธุรกิจสอนพิเศษ ช่วยแชร์ประสบการณ์ได้นะคะ

จากคุณ : PN
เขียนเมื่อ : 5 มิ.ย. 53 18:18:37 A:183.89.53.189 X: TicketID:226921

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com