Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมสมัครงานแต่ละที่ต้องอายุไม่เกิน เท่านั้นเท่านี้ปี ถ้าเกินแล้วไม่มีคุณภาพเหรอ งานเค้าวัดกันที่อายุเหรอ  

ทำไมสมัครงานแต่ละที่ต้องอายุไม่เกิน....ปี  ถ้าเกินแล้วไม่มีคุณภาพเหรอ โดยมาก หรืองานบางประเภทไหน ทำไมต้องจำกัดอายุด้วยเหรอคะ อยากทราบคะ ตามความคิดเห็นเรานะว่ายิ่งอายุเยอะประสบการ์ณก็เยอะตามไปด้วย ทั้งทางด้านอารมณ์ การตัดสินใจ ความคิด ดีกว่ามาจ้างงานคนที่ไม่มีประสบการ์ณ หรือเด็ก ทั้งจากวัยวุฒิ คุณวุฒิ วุฒิภาวะทางความคิด และวัย เราเห็นด้วยแค่งานบางประเภทอาจต้องจำกัดวุฒิ แตที่เห็นส่วนมากก็จะไม่เกินสามสิบปี เป็นเพราะอะไรหรือว่าเป็นเพราะต้องจ่ายค่าจ้างแพง

อย่างสายการบินต่างประเทศจะสังเกตได้ว่า เค้าไม่เน้นเด็กเอ๊าะๆ แต่เน้นประสบการ์ณซะมากกว่าสายการบินเอเชีย แอร์ส่วนมากจะมีอายุทั้งนั้น ส่วนสายการบินเอเชีย พอครบวาระก็โล๊ะทิ้ง

เราว่าถ้ากำหนดอายุไม่เกินห้าสิบหรือหกสิบก็ว่าไปอย่าง คนอายุสามสิบ สี่สิบก็น่าจะทำงานได้ดีอยู่นะ หรือว่ายังไง

คือเราเป็นผู้หญิงแล้วมีลูก ตั้งท้อง คลอดน้อง เลี้ยงน้อง กว่าน้องจะพอข่วยเหลือตัวเองได้ ครั้นจะกลับไปทำงาน ดันมีข้อจำกัดทางอายุซะงั้น ทำเหมือนอายุสามสิบเนี่ยไร้ซึ่งประโยชน์แล้ว เหมือนโดนกีดกันทางสังคมยังไงไม่รู้ เพราะต้องหาเลี้ยงตัวเองและครอบครัว ลูกที่เพิ่งเกิดมา

ขอบคุณมากๆคะ

จากคุณ : deepai
เขียนเมื่อ : 23 มิ.ย. 53 12:05:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com