Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะเริ่มทำ Franchise ในแบรนด์ของตัวเอง ต้องเริ่มจากอะไรครับ  

คือผมเริ่มต้นขายขนมมาประมาณ 5 ปี เพื่อสร้างมาตรฐานของขนมซึ่งสืบทอดมาจากรุ่นพ่อแม่ผม และตอนนี้คิดว่าตัวเองพร้อมที่จะขยายธุรกิจโดยก่อนหน้านี้เริ่มจากขายแป้งที่เป็นส่วนผสมให้กับญาติ ซึ่งปรากฎผลว่าเป็นไปด้วยดี ญาติผมสามารถสร้างเนื้อสร้างตัวขึ้นมาได้ และระหว่างที่ขายอยู่นั้นมีผู้สนใจถามถึงการเปิดแฟรนไชส์จำนวนมาก แต่ด้วยความที่เมื่อหลายปีก่อนหน้านี้เห็นผู้ที่ทำธุรกิจแนว street franchise ไปไม่ค่อยรอด จึงขอเก็บเกี่ยวประสบการณ์ก่อน

จนถึงวันนี้ด้วยประสบการณ์ของผม คิดว่าพร้อมจะดูแล franchisee แล้ว แต่อยากขอแนะนำจากเพื่อนๆ หน่อย ว่า

1. ผมควรศึกษาลู่ทางหรือกฎหมายเกี่ยวกับ Franchise ที่ไหน หรือเว็บใด (ส่งหลังไมค์จะขอบคุณมากครับ)
2. มีวิธีกันผู้มาซื้อ Franchise หักหลังเราได้มั้ย เช่น พอทำเป็นแล้วแยกไปทำเอง หรือ มาเป็นคู่แข่งกับเรา
3. อันนี้สำคัญ ผมยังไม่ได้จดสิทธิบัตรอะไรเลย ควรจะเริ่มจากไหนครับ
4. โดยทั่วไป เราจะต้องตั้งราคาให้กำไรประมาณเท่าไหร่ครับ (ที่ผมทำแบบขายแป้งส่งอย่างเดียวผมตั้งไว้ที่ 10%)
5. และ Franchisee ที่ซื้อไป ควรได้กำไรหลังจากหักค่าวัตถุดิบ ประมาณเท่าไหร่ครับ (ตามที่คำนวนไว้เขาจะกำไรประมาณ 30% ครับ)

อาจจะดูยุ่งยากหน่อยแต่ขอขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยชี้แนะมากนะครับ

จากคุณ : เที่ยวไหนดี
เขียนเมื่อ : 2 ก.ค. 53 08:45:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com