Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเงินเก็บ 1.5 แสนบาท จดบริษัทจำกัดทุนจดทะเบียน 1 ล้านได้ไหมครับ  

เพราะที่ทราบต้องชำระทุนอย่างน้อย 25% หรือ 2.5 แสนบาท แต่ผมมีเงินเก็บแค่ 1.5 แสนบาท ตอนนี้ธุรกิจเกี่ยวกับโฆษณาทำกำไรเดือนละ 1 แสนแต่ค่าใช้จ่ายหนี้ส่วนตัว 7-8 หมื่นบาท เหลือเงินเก็บจริงๆแค่ 2-3 หมื่น/เดือน เงินทุนเลยน้อยครับ แต่อยากจะเริ่มทำเป็นบริษัทเพื่อความน่าเชื่อถือและสร้าง credit/track record เผื่อในอนาคตจะได้กู้แบงค์ได้

เลยอยากทราบดังนี้ครับ

1. เงินสดแค่ 1.5 แสน จดบริษัททุน 1 ล้านได้หรือไม่ ผมลงทุนเรื่องคอมพิวเตอร์ อุปกรณ์สำนักงานไปแล้ว และค่าใช้จ่ายอื่นๆ(ค่าน้ำ ไฟ ค่าที่ ผมทำงานคนเดียวทุกอย่าง มีจ้างบ้างบางครั้งในบางเรื่อง)

2. เงินดังกล่าวต้องโอนเข้าบัญชีกระแสรายวันทั้งหมดหรือไม่

3. ค่าดูแลระบบบัญชีแพงไหม (รายการที่ทำคงมีเรื่องเงินเดือนพนักงาน 2 คน ผมกับแฟน และค่าใช้จ่ายทั่วไปและค่าใช้จ่ายรายเดือนของบริษัท ค่าน้ำค่าไฟ ค่าที่ ค่าจ้าง ฯลฯ)

4. ถ้าเป็นในรูปบริษัทจะทำให้ได้กำไรมากกว่าเป็นบุคคลหรือไม่(หักค่าใช้จ่ายต่างๆได้ แต่เสียภาษี 30% ของกำไร) ตอนนี้ผมจ่ายภาษีเป็นแบบบุคคลธรรมดาครับ

5. เนื่องจากผมลงทุนอุปกรณ์สำนักงานไปแล้ว(ใช้ของที่บ้านและออฟฟิศอยู่ที่บ้าน) สามารถคิดเป็นค่าใช้จ่ายหรือต้นทุนเพื่อหักออกจากกำไรได้หรือไม่ มากน้อยแค่ไหน

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : คนจนอยากรวย
เขียนเมื่อ : 3 ก.ค. 53 20:28:44 A:125.25.70.64 X: TicketID:268293

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com