Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ท่านเจ้าของธุรกิจ sme ใหม่ๆ เคยโดนใครดูถูก หรือว่าแกล้งบ้างใหมครับ....  

ไม่ได้อยากจะว่าร้ายหรืออะไรครับ
ผมว่าทุกคนคงเจอกันมาหมด
สำหรับผมก็มีครับ

เดี๋ยวเล่าให้ฟัง

ตอนนั้นเพิ่งเิปิดร้านใหม่...
ยังทำงานบริษัทควบคู่ไปด้วย
จดทะเบียนการค้าแล้วอีกต่างหาก
ไปธนาคารหนึ่ง
เพื่อขอเปิดบัญชีกระแสรายวัน
ตอนแรกเจอพนักงานทำหน้างง เปิดทำไม (ตอนนั้นผม 28 ปีครับ)
ตอนนั้นประมาณเดือน ก.ค. ปี 52
พนักงานเลยให้ไปคุยกับ ผจก.สาขา
ผจก.สาขา ถามหาเอกสาร ทะเบียนการค้า
ก็พร้อม...
แต่แกบอกว่า...
ต้องเดินบัญชีไปก่อนหกเดือน...
ผมถามผมต้องใช้ซื้อของนะครับ
ผจก.สวนมา

"ใครเค้าจะกล้ารับเช็คของคุณ คุณเพิ่งทำธุระกิจ"

จ๊าก....เจอแบบนี้ผมยอมแพ้ครับ
ย้ายไปอีกธนาคาร ที่ใกลกว่า
แต่...เชื่อใหมครับ สิบนาที หลังจากเข้าไป
ได้เช็คกลับมาเรียบร้อย
อีกทั้งปัจจุบันผมก็เป็นลูกค้า sme ของธนาคารนี้ด้วย

บางเวลาผมเอาเงินเข้าธนาคารที่ผมเดินบัญชีไม่ทันเพราะอยู่ใกล
ก็เอาไปเข้าธนาคารที่เคยดูถูกผมใว้
ตอนนี้เริ่มมาถามแล้ว...
ว่าทำอะไรอยู่ทำไมมีเงินเข้าทุกวัน

หลังจากนั้น...เชื่อใหม
ธ.นั้นก็เปิดกระแสรายวันให้แบบว่าใช้บัตรประชาชนใบเดียว
ได้เลย งงไปเลย...

แอบสะใจฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ใครมีเหตุการณ์แบบนี้มาเล่าสู่กันฟังนะครับ

จากคุณ : seto16
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 53 11:03:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com