Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระหว่างเรา กับแอมเวย์ น่าเศร้า !! แฟนเราเขาเลือกแอมเวย์ค่ะ มีใครทำแอมเวย์แล้วสำเร็จบ้างมั้ยคะ  

3 ปีก่อน เราได้ร่วมงานกับผู้ชายคนนึง   อายุ 29 ปี  
เขาเป็นคนจิตใจดีมาก   พร้อมที่จะช่วยเหลือทุกๆคนอย่างจริงใจ    

บางครั้งเราเลิกงานดึก เขาก็อาสามาส่งที่บ้าน  
ด้วยความที่เป็นคนมีอะไรคล้ายๆกัน  ยิ่งอยู่ใกล้กันยิ่งมีความสุข

หลังจากนั้นก็คบกันแบบแฟน    ก็ดีกันบ้าง ทะเลาะกันบ้างเหมือนคู่รักทั่วๆไป    
จนวันนึงเขาลาออกจากงาน    แต่เราก็ยังโทรคุยกันบ้าง  เจอกันบ้าง  
เวลาคนนึงมีปัญหา อีกคนก็จะให้กำลังใจเสมอ

จนกระทั่งปีที่ผ่านมา  เขาบอกว่าเขาไปฟังสัมนาแอมเวย์มา  
ด้วยเหตุผลที่ว่าอยากรู้ว่าทำไมคนถึงต่อต้านธุรกิจนี้กันจัง  

ที่สุดเขาก็สมัครเป็นนักธุรกิจแอมเวย์     และเขามุ่งมั่นกับธุรกิจนี้มาก  (งานประจำก็ยังทำอยู่นะคะ)  
พอเลิกงานก็ไปทำแอมเวรต่อ   กว่าจะเลิกก็ตีหนึ่ง    
และต้องมาทำงานประจำตอนแช้า  เขามีเวลานอนวันละสี่ถึงห้าชั่วโมง    

ตอนไปทำใหม่ๆ  เขาจะกลับมาเล่าให้ฟังว่าเขาไม่เคยเห็นสังคมที่ไหนจริงใจเหมือนแอมเวรเลย  
ทุกคนรักกันเหมือนพี่เหมือนน้อง   มีแต่การช่วยเหลือกันโดยไม่หวังผลประโยชน์   มาถึงก็ช่วยกันจัดโต๊ะ  ทำโน่นทำนี่  
เป็นสังคมทีมีแต่รอยยิ้ม   ไม่เหมือนสังคมที่ออฟฟิศ มีแต่คนเห็นแก่ตัว  

เราก็อึ้งๆ(เพราะปกติเขาเป็นคนสุภาพ  และไม่เคยมองใครในแง่ร้าย)
แต่ก็แอบดีใจไปกับเขาด้วย ที่เขาได้เจอสังคมที่ดีและมีความสุขแบบนั้น

----------------------------------------------------------------------------

*เพิ่มค่ะ*

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ให้กำลังใจนะคะ
ตอนนี้กิฟท์หมดแล้ว  เลยให้กิฟท์ไม่ได้นะคะ

สำหรับเรา  บอกตามตรงว่าตอนนี้ยังตัดใจจากเขาไม่ได้
แต่ก็ตั้งใจไว้แล้วค่ะ  ถึงมันจะทรมานแค่ไหน
เราก็จะไม่มีวันหันหลังกลับไปหาผู้ชายคนนี้อีก

ตอนนี้อยากได้เงินแสนห้าคืนค่ะ   แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไง  
เพราะตัวเขาเอง ไม่เคยพูดถึงเลย ว่าจะคืนให้เมื่อไหร่
ถ้าเขาไม่ยอมคืน  เราก็ทำอะไรไม่ได้อยู่แล้วค่ะ
เพราะมันไม่พยาน หลักฐานอะไร  มีแต่เขากับเราที่รู้กันสองคน
ถึงเขาจะหนีกฎหมายได้   แต่ก็หนีกฎแห่งกรรมไม่พ้นหรอก  เราเชื่อแบบนั้นค่ะ

ตอนนี้ เรากำลังจะกลับไปหาแม่ที่บ้านนอกค่ะ
ถ้ามีงานอะไรทำที่ตจว.ได้  เราอาจจะไม่กลับมากรุงเทพฯอีกแล้วค่ะ
อยู่กรุงเทพฯ เรามีแต่เสียกับเสียค่ะ
เสียแฟน เสียใจ เสียเวลา เสียเงิน เสียตัว

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งนะคะ

-

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ค. 53 15:25:04

จากคุณ : เลิกเหล้าเช้านี้
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 53 17:30:47