Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยู่จนได้โบนัส กับ ไปทำที่ใหม่เงินเพิ่ม เลือกอะไรคะ?  

อยู่จนได้โบนัส เอาเงินก้อน ค่อยหางานใหม่ (11 คน)
  ทำที่ใหม่ ไฉไลกว่า ได้เงินเพิ่มระยะยาว (14 คน)

44.00%
  อยู่จนได้โบนัส เอาเงินก้อน ค่อยหางานใหม่ (11 คน)
 56.00%
  ทำที่ใหม่ ไฉไลกว่า ได้เงินเพิ่มระยะยาว (14 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 25 คน

เจ้าของกระทู้ยังไม่ได้งานใหม่หรอกค่ะ
แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอายังไง เลยไม่อยากสมัครที่ใหม่ให้เสียเวลา (ทั้งเราและเขา)

เรื่องของเรื่องคือ

ที่ทำงานตอนนี้ เงินดี เพื่อนที่ทำงานน่ารัก งานสบาย แต่ เจ้านายไม่ค่อยจะโอเค
(แต่ที่ไม่โอเค ไม่รู้เพราะ เจ้านายเราเข้าใจอะไรยาก หรือเราไม่เก่งในการอธิบายเอง)
((เราเป็นล่ามค่ะ))

ก็เลยอยากเปลี่ยนงาน

แต่ตอนนี้ก็เข้าสิงหาคมแล้ว
อีกห้าเดือน ก็น่าจะได้โบนัส
ตีคร่าวๆ โบนัส น่าจะอยู่ที่ 40K

แต่เราคิดจะไปทำที่ใหม่ โดยขอเงินเพิ่มจากเดิม5K
สมมติว่าได้ ไปเริ่มที่ใหม่ก็น่าจะเดือนหน้า
ช่วงเวลาอีกสี่เดือน เราจะได้ประมาณ 20K (5k x 4เดือน)
เทียบแล้วเกือบครึ่งในส่วนต่าง

เลยเลือกไม่ถูกว่า จะเริ่มสมัครช่วงนี้
หรือรอโบนัสออกแล้วหางานใหม่หลังจากนั้นดี
ช่วงนี้สายงานเรารับค่อนข้างเยอะค่ะ
ไม่แน่ใจว่าหลังปีใหม่จะมีรับอีกไหม
ก็เลยคิดไม่ตก

ทุกวันนี้ที่ทำงานสบายค่ะ
เล่นเน็ตได้ตลอด ยกเว้นตอนนายเรียก
ปัญหาคือ หลังๆให้เราทำเกินหน้าที่ เราต้องเรียนรู้ทุกอย่างเพื่อมาบอกนาย
(นายพูดภาษาอังกฤษไม่ได้เลยค่ะ เป็นนายใหม่ที่เพิ่งมา ตอนเรามาสมัคร นายคนเก่าพูดอังกฤษได้)
เราเครียดค่ะ เวลาว่างมีก็จริง แต่พอช่วงมีงานคือ เยอะมากจนปวดหัว
บางทีเรารู้สึกว่าสุขภาพจิตเราแย่อ่ะค่ะ

ไปๆมาๆบ่นซะงั้น เหอๆ

ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกอะไรคะ?
ระหว่างไปทำที่ใหม่เงินขึ้น กับ รอโบนัสเงินก้อนก่อน?

จากคุณ : bookalive
เขียนเมื่อ : 4 ส.ค. 53 10:01:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com