Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือ ไม่แน่ใจว่ากำลังจะถูกหลอกไปขายตรง รึป่าว  

คิดหนูไม่แน่ใจว่าจะโดนหลอกรึป่าวน่ะค่ะ คือไปสมัครงาน ที่ศูนย์อาวียองซ์ เครื่องสำอางในเครือ ยูนิลิเวอร์ อ่ะค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าเป็นบริษัทขายเครื่องสำอางธรรมดา แต่มาเอะใจ ตอนที่เข้าไปข้างใน เค้าจะเปิดเสียงเป็นคนบรรยายประมาณว่าธุรกิจขายตรง การขยายเครื่อข่ายอะไรแบบเนี้ยอ่ะค่ะ ต่อมาพี่เค้าก็สัมภาษณ์ ก็ถามข้อมูลทั่วไป การศึกษาประสบการณ์การทำงาน คือหนูเคยทำงานด้านงานประชาสัมพันธ์ งานบริการลูกค้า แล้วพี่เค้าก็สนใจก็คุยกันประมาณ 45 นาทีถือว่านานเลย คุยลักษณะงาน สวัสดิการ ก็คือ ทำ 6 หยุด 1 ทำ 11.00 ถึง 20.00 แล้วพี่เค้าก็บอกว่าต้องไปอบรมที่ กทม (หนูอยู่ต่างจังหวัดค่ะ) แต่เค้าจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการอบรมทั้งหมด รวมทั้งค่าเดินทาง ค่าที่พักด้วย และพี่เค้าบอกจะติดต่อกลับมา 2 วันต่อมา พี่เค้าโทรมาว่าได้ให้ไปเซ็นสัญญาวันพรุ่งนี้ แต่ที่น่าตกใจคือ พี่เค้าบอกว่าให้เตรียมเงินมา 600 บาทค่าสมัครสมาชิก หนูรู้สึกผิดหวังอย่างแรง เพราะกฎหมายแรงงานก็คุ้มครองแรงงานว่า ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายใดใดในการสมัครงานไม่ใช่หรอคะ หนูจึงคิดว่าหนูต้องโดนหลอกให้ไปขายตรงแน่ๆ หนูเสียความรู้สึกมากค่ะ เพราะหนูตั้งใจทำงานที่นี่จริงๆ เพราะเห็นประโยชน์จากการอบรม ที่จะสามารถพัฒนาตัวเองได้ในอนาคตhttp://www.aviancethailand.com/academy/training/schedule.asp นี่คือตารางการอบรม
สิ่งที่หนูอยากจะรบกวนถามพี่ๆในนี้ ก็คือ
1. สรุปหนูกำลังโดนหลอกให้ไปขายตรงใช่มั้ยคะ (ตลอดเวลาเค้าไม่พูดถึงการขายตรงให้หนูหาลูกค้าหรืออะไรเลยคะ บอกแต่ว่าตำแหน่งคือพนักงานประจำช๊อป)
2. มีพี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนเคยทำงานที่นี่บ้างคะ
3. แล้วถ้าไม่ใช่ขายตรงหมายถึงถ้าเค้าจะให้หนูเป็นพนักงานประจำจริงๆ หนูจำเป็นต้องจ่ายค่าสมัครมั้ยคะ และต้องทำสัญญาอย่างไรให้ครอบครุมกับงานดีคะ

สุดท้ายขอขอบคุณทุกๆ ความเห็นด้วยนะคะ

จากคุณ : คนเสียความรู้สึก
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 53 22:50:31 A:1.46.62.237 X: TicketID:180261

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com