Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่ของเพื่อนผมเปิดร้านขายข้าวแกงและอาหารตามสั่ง .... อยู่ๆสรรพากรมาเรียกเก็บภาษีครับ  

ถ้าผิดห้องขออภัยด้วยครับ

คือ เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนผมโทรมาปรึกษาผมเมื่อกี้ครับ

เรื่องมีประมาณว่า แม่เค้าขายข้าวแกงและอาหารตามสั่งอยู่ใต้หอพัก(สภาพหอพักประมาณแฟลตดินแดงครับ) แถวๆม.เอกชนแห่งหนึ่งครับ

อยู่ๆมีสรรพากรเข้ามาขอประเมินรายได้เพื่อเรียกเก็บภาษี ..... O_o /omg
(เพื่อนบอกว่าขายดีพอสมควร แต่กำไรนิดหน่อยพออยู่พอกิน เพราะขายนักศึกษาและประชาชนที่รายได้ไม่สูงนัก แม้ว่ายอดขายจะเหมือนว่าดี แต่กำไรวันนี้ก็ไม่ถึงพันบาท)

คำถามคือ .... จะรับมือสถานการณ์แบบนี้ได้อย่างไรครับ ???

เราต้องขอหลักฐานอะไรจากข้าราชการทีมนั้นเพื่อแสดงว่าอันนี้คือของจริงไม่ใช่มิจฉาชีพ และเราต้องเตรียมหลักฐานอะไรบ้างในส่วนของเราครับ

และถ้าจะจ่ายเราต้องจ่ายที่ไหนถึงปลอดภัย และมีวิธีผ่อนปรนมั้ยครับ ???

ซึ่งผมมองว่ามันไม่น่าจะเสียเพราะรายได้ไม่น่าจะถึงเกณฑ์ที่ต้องจ่ายภาษี

" แต่เนื่องด้วยเค้าประเมิณกำไรค่อนข้างสูงมาก "

ทำให้เหมือนว่าจะเข้าเกณฑ์ในการจ่ายภาษี ............ และจะขอเรียกเก็บย้อนหลังด้วย !!!

ช่วยด้วยครับ ... ขอบคุณทุกความเห็นครับผม

จากคุณ : หมูทอดกะหล่ำปลี
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 53 16:20:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com