Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะนำเข้าเครื่องจักรจากจีน มาขายลูกค้าในไทยค่ะ  

ปกติทำธุรกิจเล็ก ๆ กับลูกค้ากลุ่มโรงงานค่ะ ซื้อขายกับ supplier ไทย ตลอด เลยไม่เคยมีปัญหา

ตอนนี้มีลูกค้ารายนึง อยากซื้อเครื่องจักรที่เกี่ยวเนื่องกับธุรกิจเรา ให้เราหาซื้อให้ค่ะ ถามจาก supplier ที่เป็น agency ในเมืองไทย ก็แพงมาก เกินเหตุค่ะ เครื่องนึงเป็นล้าน เลยลอง search หาจาก supplier ในเมืองจีนดู คิดว่าสู้ราคาไหวค่ะ เครื่องนึงไม่ถึง 5 แสน

เลยอยากถามผู้รู้เป็นข้อ ๆ ดังนี้ค่ะ

1. เมืองจีนจะให้เรา TT เงินก่อนส่งของ เราพยายามต่อรองขอเปิด LC อยู่ค่ะ แต่ถ้าไม่ได้จริง ๆ เรามีวิธีไหนจะเช็คได้คะ ว่า supplier รายนี้จะไม่โกงเรา

2. ราคา FOB ชื่อท่าเรือ แปลว่าราคาของรวมค่าส่งที่ท่าเรือนั้นใช่ไหมคะ

3. กรณีเราซื้อมาขายให้ลูกค้าของเรา เงื่อนไขการรับประกันต่าง ๆ จาก supplier จะโอนให้ลูกค้าของเราได้ยังไงคะ โดยลูกค้าเรากับ supplier ไม่ต้องรู้จักกัน

4. ค่าภาษี และค่าใช้จ่ายที่เราต้องเสียมีอะไรบ้างคะ จะได้ประเมินราคาขายถูกค่ะ

5. การ install เครื่องจักร เราคิดว่าจะทำเองค่ะ รวมถึงการ service ในอนาคตด้วย จะต้องมีเอกสารอะไรเพื่อยืนยันไม่ให้การรับประกันเครื่องจักรเสียไปไหมคะ

ขอบคุณทุกท่านค่ะ ถ้ามีประเด็นอื่นแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะคะ

จากคุณ : wintertour
เขียนเมื่อ : 20 ก.ย. 53 10:50:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com