Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนที่ทำธุรกิจ Apartment ให้เช่า, ห้องเช่า, ให้เช่าที่ ฯลฯ ที่แนว ๆ นี้ มีวิธีจัดการเรื่องภาษียังไงบ้างครับ  

คือว่าปกติถ้ามีห้องเช่าเป็นพวก Apartment ให้เช่าหลาย ๆ ห้อง
พอเปิดไปได้ซักระยะก้อจะมีสรรพากรมาติดต่อเพื่อจะเช็คเรื่องรายได้และจะเก็บภาษีเรา

คนที่ทำธุรกิจทางด้านนี้มีวิธีบริหารจัดการเรื่องภาษียังไงให้เสียภาษีน้อยที่สุดครับ

ควรจดทะเบียนเป็นแบบไหนบุคคลธรรม, รูปบริษัท, ห้างหุ้นส่วนจำกัด, คณะบุคคล ฯลฯ

แล้วเจ้าของทรัพย์สินควรเป็นใครเป็นบุคคล, นิติบุคคล, หรือคณะบุคคล ฯลฯ

แต่ละฝ่ายที่เกี่ยวข้องควรทำให้อยู่ในรูปแบบไหน

ถ้าจัดการหรือวางแผนการด้านภาษีไม่ดีจะทำให้เสียภาษีเยอะมากเลยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : mr. joe
เขียนเมื่อ : 29 ก.ย. 53 20:08:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com