Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนโทต่อเลย หรือ ทำงานก่อนละค่อยเรียนโทต่อดีครับ  

เรียนโทต่อเลย (4 คน)
  ทำงานไปสักพักละค่อยเรียนต่อ (41 คน)

8.89%
  เรียนโทต่อเลย (4 คน)
 91.11%
  ทำงานไปสักพักละค่อยเรียนต่อ (41 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 45 คน

ตอนนี้ผมกำลังลังเล  จะเอายังไงกับชีวิตดีครับ  

กำลังจะจบวิทย์ เคมี ปีหน้า ตอนนี้กำลังสับสนเรื่องกับชีวิตตอนนี้ คือผมจะเรียนต่อโทแน่ๆครับ  ใจนึงอยากออกไปหาประสบการณ์การทำงานก่อน จะได้รู้ว่า เราชอบด้านไหนกันแน่ ละจึงค่อยกลับมาต่อโท  อีกใจนึงก็ติดเพื่อนครับ55+  ถ้ากลับมาเรียนกับเด็กแล้วกลัวจะหมดไฟ  ละทุนถ้าจบป.ตรีละเรียนต่อเลยน่าจะหาง่ายกว่า  ถ้าเป็นพี่ๆจะเลือกเดินทางไหนดีครับ

เพิ่มเติมครับ ป.โท สายเคมีต่างๆ (รวมพวกปิโตร พอลิเมอร์) ถ้าเราเลือกเรียนแบบเสา อาทิต จะมีเปิดไหมครับ ผมกลัวว่ามันจะหนักเกินไปสำหรับที่เราต้องมาทำวิจัย  ครั้นจะลาออกจากงานมาเรียนเลย  กว่าจะจบโทผมคงอายุซัก 28 29 จะมีปัญหาต่อจากหางานต่อหรือเปล่าครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

แก้ไข : ขอขอบคุณพี่ๆที่มาช่วยตอบนะครับ  คือตอนนี้เป้าหมายผมคือทำงานทางสายงานเคมีไรก็ได้ หรือพวกอุตสหกรรมเคมี แต่ผมไม่ถนัดทางด้านงาน นักวิจัย หรืออาจารย์ ผมคงไม่ไปทางด้านนี้อะครับ อยากจะเรียนต่อโท เพื่อเพิ่มพูนความรู้ เพื่อจะนำไปใช้ในประกอบการทำงานในอนาคตครับ  แต่ก็ยังลังเลว่าจะ จบตรีละต่อเลย หรือทำงานก่อนละค่อยกลับมาเรียนต่ออะครับ แหะๆ  ขอบคุณอีกทีครับ

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 53 21:34:08

แก้ไขเมื่อ 02 ต.ค. 53 21:51:02

จากคุณ : go to sleep
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 23:24:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com