Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คิดอย่างไร กับรายการ SMEตีแตก ครับ

เนื่องด้วยมีคนแนะนำผมให้ดู รายการนี้ ผมลองได้ดู แล้ว รู้สึกได้ถึงว่า

องค์ประกอบของรายการนั้น มุ่งเน้น การให้เนื้อหาของรายการที่เข้มข้น

รวมถึงการให้ความรู้ในด้านของการลงทุน ต่างๆ ที่บางทีคนทำธุรกิจนั้น

เหมือนกับแบบว่า ผู้ทำไม่มีความรู้เรื่องการลงทุนแต่ว่า ทำกันมารุ่นต่อรุ่น

หรือ บางธุรกิจ ก็จะเป็นการที่ บุคคลที่ทำในสิ่งที่ตนชอบ และมุ่งให้เห็นถึงความ

แน่วแน่ในการลงทุนลงแรง แต่ว่าขาดการจัดการที่ดี 2 ธุรกิจ ข้างต้นนั้น

คงไม่ต้องบอกนะครับว่าเป็นธุรกิจ อะไร แต่ว่าสิ่งที่ผมเห็นได้ถึงรายการนี้ก็คือ

การตัดสิน การยิงคำถามของกรรมการ การจัดความเข้มข้นของรายการนั้นผม

ขอตั้งข้อสงสัยที่ผมอยากรู้ความรู้สึก&ข้อคิดของ ผู้ตอบกระทู้ผม นิดนึงนะครับ

เพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ในด้านการลงทุนนะครับ

1. อาจารญ์ ที่เป็นตัวเอกของรายการ นั้นเค้ามุ่งเน้นการยิงคำถาม การสอดแทรกความรู้
ทางด้านการลงทุนนั้น อ. รวมถึงการให้คะแนนตีแตกหรือไม่แตก นั้น ความเป็นมาตรฐาน
ของ บุคคลากร ท่านนี้ ท่านรู้สึกอย่างไรบ้าง และมาตฐานการให้คะแนนเป็นอย่างไร
อิงถึง เรทติ้ง ของรายการด้วยหรือไม่ครับ

2. บุคคลากรจาก ธ. ชื่อดังท่านนั้น ที่เป็นเทวดาของใครบางคนที่เข้ามาร่วมรายการ
ท่านนั้น สื่อกับคนดูให้มองเห็นว่าธุรกิจในแต่ละด้านนั้น ควรจะเป็นอย่างไรในแง่ของ
ผู้ที่ตัดสินใจ การขอสินเชื่อของแบงค์&การให้คะแนน ถ้าดูแล้ว ก็เป็นไปในแนวทางที่
ให้กำลังใจผู้ลงทุนใช่หรือไม่ครับ

3. เป็นไปได้หรือไม่ว่า การที่รายการนี้จัดขึ้นมา เน้นการสร้างเรทติ้งอย่างเดียวหรือไม่
และการที่ จะตัดสินใจว่า ธุรกิจ นั้นๆ จะตีแตก หรือไม่ ขึ้นอยู่กับผู้จัดรายการจริงๆ
เพราะว่าการนำเอา บุคคลากร ที่มีความรู้ทางด้านการลงทุนนั้น ออกมาเป็นตัวชูโรงเพื่อ
รายการนั้น มีผลกับคำตัดสินจริงๆหรือเปล่า

ผมลองตั้งคำถามขึ้นมาเพื่อไม่ได้ เกี่ยวกับรายการแต่อย่างไรทั้งสิ้น แค่อยากแชร์ความรู้

ในเรื่องของการทำธุรกิจ และการมองมุมมองธุรกิจเท่านั้นครับ

ขอขอบคุณทุกความเห็นที่ มาช่วยแชร์ความรู้กันนะครับ และแลกเปลี่ยนกัน

จากคุณ : มือมีด
เขียนเมื่อ : 6 ต.ค. 53 08:09:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com