Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมต้องการกำลังใจครับ...ผมกำลังจะตกงาน แต่ผมกำลังจะมีเงิน และผมสับสน...

ผมอายุ 28 ปี รายรับหลังหัก ภาษี ประมาณ 36,000 บาท

ผมทำงานให้กับบริษัทจัดจำหน่ายอุปกรณ์คอมฯรายใหญ่ของประเทศ หน้าที่ผมคือ Product Owner (นำสินค้ามา แล้วหาจุดขาย แล้วทำยอดขายให้ได้) ผมรู้สึกว่าผมเสียเวลากับบริษัทนี้ กับการบริหารของผู้บริหาร ที่ผมไม่เห็นด้วยหลายๆอย่าง ประกอบกับยอดขายที่ลดลงทุกๆเดือนเป็นเวลามากกว่า 2 ปีแล้ว (บริษัทไม่ขึ้นเงินเดือน และไม่จ่าย Bonus มากว่า 3ปีแล้ว) ผมอยู่ที่นี่มา 2 ปีกว่า..

ผมได้ตัดสินใจลาออกแล้วเพราะผมว่า "มันไม่ใช่" เรามองไม่เห็นอนาคตว่าเราจไปต่อยังไง อีก 3ปีเราจะเป็นอะไร มองไม่เห็นจริงๆ... การลาออกมีผลสิ้นเดือนนี้

หากผมลาออกไปทำงานที่อื่นผมคงไม่กลุ้มใจอย่างนี้เพราะลาออก-หางานใหม่ ผมมั่นใจว่าทำได้แน่ แต่การลาออกเพื่อมาตั้งตัว แบบนี้ผมกลัวว่าจะไปไม่รอด ความตั้งใจผมคือผมจะไม่เป็นลูกจ้างอีก...

ผมลาออกเพราะได้งานโปรเจค ที่ผมจะได้กำไร 1.4 ล้านบาทในระยเวลา 6-8 เดือน โปรเจคที่ว่านี้(เริ่มเดือนนี้) งานนี้ไม่ต้องทำทุกวัน อาทิตย์นึงคุมงาน 2-4 วัน

ปัญหา คือผมรู้สึกไม่มั่นคง เพราะผมไม่เคยกับการเคว้ง เหมือนกับว่าวันนี้ตื่นมาแล้วไม่รู้ว่าเราต้องทำอะไร ลูกค้าใช้ใช้บริการเราไหม? เงินจะพอหมุนไหม? (งานประจำไม่ต้องคิดมาก ตื่นมาขับรถไปทำงาน สิ้นเดือนรับเงินเดือน) ผมก็พอจะทราบว่าผมทำเงินได้เท่ากับ 3 ปี...ในระยะเวลา 8 เดือน แต่ผมรู้สึกถึงความไม่มั่นคงอย่างแปลกประหลาด

ผม กำลังจะตั้งตัว ...ผมไม่อยากเป็นลูกจ้างอีกต่อไปแล้ว แต่ผมไม่รู้ว่าหลังจาก 8 เดือนนี้ผมจะมีอะไรทำหรือเปล่า? ผมจะไร้ค่าหรือเปล่า

ผมเคยตกงาน ตอนที่ไม่มีงานมันแย่มากจริงๆ ผมทำถูกใช่มั้ยครับ ผมอยากให้พี่ๆ อาๆ ให้กำลังใจผมด้วย เรื่องนี้ผมไม่ได้บอกแม่ เพราะแม่กับพ่อเค้าทำงานประจำ และทำที่เดียวมาตลอดชีวิตเค้า เค้าไม่ชอบอะไรที่ไม่แน่นอน

ตอนที่พี่ๆตั้งตัว พี่ๆรู้สึกเหมือนผมมั้ย? ผมไม่รู้ว่าจะตั้งหรือจะล้มก็ไม่รู้ กลัวสิ่งที่ยังมองไม่เห็น...

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 53 21:04:57

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 53 12:18:21

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 53 11:07:08

จากคุณ : ชมพู่ขา
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 53 00:15:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com