Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เห็นเพื่อนๆถามเรื่องเครดิตบูโรบ่อยมาก จึงนำความรู้"สถานะของเครดิตบูโร" มาฝากครับ ติดต่อทีมงาน

ไม่ทราบว่ามันนอกเรื่องหรือเปล่า

แต่ผมเห็นว่ามีกระทู้ชาวสีลมถามถึงเรื่องเครดิตบูโรอยู่บ่อยครั้งเลย  เช่นกระทู้นี้
http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B9828148/B9828148.html

ทำให้ผมเห็นว่าปัญหาความไม่รู้นี่เป็นปัญหาใหญ่ที่ทำให้พวกเราลูกหนี้มึนๆ งมๆ และงงงวยเป็นอันมาก (รวมถึงผมด้วย)
จึงเห็นควรว่าเพื่อนๆอาจจะได้รับประโยชน์ ถ้าได้เข้าใจรหัสถานะเครดิตบูโรอย่างถ่องแท้นะครับ

โดยผมขอขอบคุณข้อมูลมาจากท่านผู้พิการท่านหนึ่ง แต่มีความมุ่งมั่นที่จะแก้ไขสถานะเครดิตตัวเองให้ได้พลุ
และนำความรู้นี้มาอุทิศต่อในบล็อกของเขา  (ผมได้ทำลิงค์ให้เพื่อนๆสีลมติดตามข้อมูลต่อเรียบร้อยแล้วครับ)นางฟ้า
(ปล. ผมส่งอีเมลขออนุญาตเจ้าของบล็อกนำมาเผยแพร่เรียบร้อยแล้วครับ)

ความหมายของ "รหัสสถานะ" ทั้งหมดในเครดิตบูโร
A0 = บัญชีปกติ
D1 = อยู่ในระหว่าการเจรจาให้ชำระหนี้
D3 = มีการประนอมหนี้ หรือ มีข้อตกลงในการปรับโครงสร้างหนี้ใหม่
D5 = มียอดค้างชำระ
F0 = กำลังตรวจสอบบัตรเครดิต หรือบัตรประจำตัว เนื่องจากถูกฉ้อฉล
F1 = บัตรเครดิต หรือบัตรประจำตัว เคยถูกใช้ฉ้อฉล
L0 =อยู่ในระหว่างกระบวนการทางกฏหมาย
L3 = ศาลพิพากษายกฟ้อง
S0 = บัตรเครดิต ถูกขโมย / หาย
T1 = ขายหนี้ไปยังบริษัทบริหารสินทรัพย์ หรือนิติบุคคลอื่น
T3 = โอนหนี้ไปยังบัญชีใหม่ หรือบัญชีอื่น
X0 = ปิดบัญชี
X1 = ระงับการให้บริการ
(สถานะนี้ร้ายแรง หมายถึงถูกตีเป็นหนี้เสีย และเจ้าหนี้มี  การติดตามทวงถามอยู่ แต่ติดต่อลูกหนี้ไม่ได้ : จขกท)
X2 = ลูกค้าเสียชีวิต หรือสาบสูญ
X5 = ปิดบัญชี ภายหลังจากการติดตามทวงถาม
(สถานะนี้ไม่ดีเลย  หลังจากพ้น 3 ปีไปแล้ว ลูกหนี้ต้องนำเอกสารหลักฐานการปิดบัญชีไปขอแก้ไขข้อมูลเครดิต เพื่อให้เครดิตบูโรทำการ “ลบฐานข้อมูลนี้ออกจากบัญชี” เพื่อให้ “สรุปข้อมูลบัญชีสินเชื่อเป็น 0”: จขกท)
X7 = ปิดบัญชีเนื่องจากหนี้สูญ
10 = สถานะปกติ
11 = สถานะปิดบัญชี
12 = พักชำระหนี้ ตามนโยบายของรัฐ
20 = มีหนี้ค้างชำระเกิน 90 วัน
30 = อยู่ในกระบวนการทางกฏหมาย
31 = อยู่ในระหว่างชำระหนี้ตามคำพิพากษา ตามยอม
32 = ศาลพิพากษายกฟ้อง เนื่องจากขาดอายุความ
33 = ปิดบัญชี เนื่องจากตัดเป็นหนี้สูญ
40 = อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อ เพื่อปิดบัญชี
41 = เจ้าของข้อมูลขอตรวจสอบรายการ
42 = โอนหรือขายหนี้

(ขอขอบคุณข้อมูลจากคุณปรีดา ลิ้มนนทกุล http://alittleofknowledge.blogspot.com มากๆครับ)

นี่คือลิงค์ a little of Knowledge ครับ
little-25 : "การแก้ไขเครดิตบูโร" ตอนที่ 2 (ทราบผลเครดิตบูโรจากบริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัด)
http://alittleofknowledge.blogspot.com/2008/12/5.html
little-24 : "การแก้ไขเครดิตบูโร" ตอนที่ 1 (สำรวจเครดิตบูโรของตัวเอง)
http://alittleofknowledge.blogspot.com/2008/12/4.html

เข้ามาเพิ่มวิธีการชำระงวด กรณีเริ่มการเงินไม่คล่องแบบที่ไม่ต้องติดเครดิตบูโรครับflower

ความรู้นี้ธนาคารหลายแห่งสอนผมเอง

วิธีการไม่ให้เป็นสถานะหนี้เสียในเครดิตบูโร  วิธีที่ถูกต้องแต่คนไม่เคยรู้เลย คือ
1. อย่าขาดส่งแม้แต่งวดเดียว
ถ้าไม่มีเงินพอค่างวดให้จ่ายดอกเบี้ยก่อน ต้นพักไว้
ดอกเบี้ยไม่พอ ให้จ่าย 500 ต่อเดือนยังได้
เครดิตบูโรจะปกติ เพราะคุณไม่เคยขาดส่งงวดเลย

2. ถ้าจำเป็นสุดๆต้องขาดส่ง
-ให้ขาดส่งงวด 1 แล้วส่งงวดต่อไป แล้วขาดงวดหนึ่ง
สลับแบบนี้ไปเรื่อยๆ เพื่อไม่ให้ขาดส่งเกิน 1 งวดชำระ
(การขาดส่ง 1 งวดไม่เลวร้าย  2 งวดติดคือแย่แล้ว
-ขาดส่ง 3 งวดติดคือติดสถานะหนี้เสียในเครดิตบูโร และเจ้าหนี้ถือเราเป็น "หนี้เสีย" ที่ต้องมีการ "ทวงหนี้" แล้ว)

3.ถ้าต้องการลดหนี้
ตราบใดที่คุณส่งงวดปกติ เจ้าหนี้จะไม่มีวันลดหนี้ให้ สาเหตุเพราะหนี้คุณยังเป็น "หนี้ปกติ" นั่นเองครับ
หากอยากทำการเจรจาลดหนี้จริง ต้องกัดฟันยอมขาดส่งติดกัน 3 งวด เพื่อให้สถานะเราเป็น "หนี้เสีย"
ต้องแลกระหว่างการรักษาเครดิตบูโร กับได้ลดยอดหนี้ลงกว่า 50% ครับ (ชั่งน้ำหนักให้ถ่องแท้ก่อนการตัดสินใจ)

เข้ามาเพิ่มเติมอีก

ที่อยู่และเบอร์โทรของการตรวจสอบ+แก้ไขข้อมูลเครดิตสำหรับใครที่ต้องการเช็คข้อมูลด้วยตัวเองคร้าบ

1. บริษัท ข้อมูลเครดิตไทย จำกัด  ธ.อาคารสงเคราะห์  สำนักงานใหญ่  ถ.พระรามเก้า
อาคาร 2  ชั้น 10  โทร 02-6431250 ต่อ 222  fax 02-6431266  
(เข้าซอยอสมท.นั่นเองครับ ธอส.จะอยู่หน้าช่อง 9 เลย)
เขาให้ตรวจย้อนหลังได้ 1 ปี 2 ปี 3 ปี ราคาก็ต่างกันครับ

2. ถ้าไปธอส.ไม่ได้ ก็นี่เลย
บริษัท เครดิตบูโร ที่ธนาคารนครหลวงไทย ครั้งละ 120.- บาท
หรือ ที่บมจ.ธนาคารกรุงไทย ได้ทุกสาขาทั่วประเทศ

3. หรือเข้าเว็บ  WWW.TCB.CO.TH เพื่อศึกษาเรื่องเครดิตบูโร เขาจะมีถามตอบละเอียดมาก

* บ.เครดิตไม่มีหน้าที่แบล็คลิสต์เรา  คนที่แบล็คลิสต์เราจริงๆคือตัวธนาคารเอง แต่อ้างเครดิตบูโรเสมอเลยครับ
หน้าที่เครดิตบูโรคือ "บันทึกฐานข้อมูลประวัติการชำระหนี้ของเราเท่านั้น"  
ประวัติจะบันทึกไว้ 3 ปี จึงจะลบออก เมื่อมีการชำระหนี้เสร็จสิ้น (ถ้าไม่ชำระหนี้ก็คาอยู่เช่นนั้นตลอดไปทั้งของเครดิตบูโร และของธนาคาร)

หน้าที่ลูกหนี้คือต้องตรวจสอบสถานะการชำระหนี้ของเราให้ถูกต้องตรงตามความจริงเสมอ

1. หากชำระหนี้เสร็จสิ้น เจ้าหนี้จะส่งข้อมูลให้เครดิตบูโร แต่มีหลายกรณีที่พลาดไป เราจึงต้องนำเอกสารไปแจ้งเครดิตบูโรเพื่อให้แก้ไขข้อมูลครับ
2. ในกรณีที่เราจะขอกู้อะไรก็ตาม ควรดำเนินการตรวจสอบข้อมูลด้วยตัวเองก่อนขอสินเชื่อทุกครั้ง
เพื่อความไม่ประมาท

หวังว่าคงมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆสีลมไม่มากก็น้อยนะครับดอกไม้

แก้ไขเมื่อ 22 ต.ค. 53 01:02:53

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 53 21:26:26

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 53 21:15:32

จากคุณ : ผึ้งน้อยพเนจร
เขียนเมื่อ : 21 ต.ค. 53 21:13:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com