Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แฟรนไชน์ ขายเหล็กปลีก ติดต่อทีมงาน

ปรกติเล่นอยู่ห้องสินธรครับ

วันนี้มาห้องสีลมเนื่องจากมีข้อสงสัยมาขอปรึกษาสมาชิกห้องสีลมที่เคารพดังต่อไปนี้ครับ

คือที่บ้านประกอบกิจการขายเหล็ก สแตนเลส ปลีกส่งอยู่ อยู่มาวันหนึ่งเพื่อนบ้านที่สนิทกันเกิดมาเปิดร้านแข่งกับผม ผมก็เลยเกิดไอเดียจะเปิดในรูปแบบแฟรนไชน์

ลูกค้าที่สนิทกันมาเห็นเข้าและเขาอยากจะเปิดอยู่แล้ว เลยให้ผมเซตระบบ งบประมาณไปให้ดู ผมก็เซตไปคร่าวๆ งบประมาณก็ 2 ล้านกว่าๆ มีค่าเครื่องจักร วัตถุดิบ ตกแต่ง ค่าระบบบัญชีคอมพิวเตอร์ โดยพนักงานผมจะอบรมให้ทั้งหมดแต่ไม่รวมค่าที่ดินอาคาร สิ่งปลูกสร้างนะครับ

ค่าแฟรนไชน์ผมควรคิดไป 4 แสนบาทผ่อนชำระได้สัญญา 5 ปีครับ
ค่าประกันความเสียหาย 1 แสน
ค่ารอยัลตี้ผมคิด แค่ 1% จากยอดขาย
ขอบเขตบริการผมให้เขาสองจังหวัด

ค่าบริการต่างๆนี้ทางลูกค้าผมตอบตกลงด้วยวาจาแล้ว ผมกำลังร่างสัญญาอยู่ เรื่องระบบต่างๆผมก็เซตแล้ว คาดว่าถ้าเดินตามระบบผมต้องสามารถคืนทุนในสามปี

คำถามคือผมจะทำอย่างไรให้เขาไม่คิดไปทำเองหลังจาก 5 ปีแล้วครับ แฟรนไชน์ที่มีระบบที่แข็งแกร่งเขาทำกันอย่างไรให้ แฟรนไชน์ซี ไม่คิดเปลี่ยนไปทำเอง ผมอยากขอคำแนะนำตรงจุดๆนี้มากๆครับ และก็ท่านใดมีตัวอย่างสัญญาถ้าเป็นไปได้กระผมอยากจะขออ่านศึกษาขอรับ

ในใจผมมีความต้องการจะทำให้ได้ดีและถูกต้อง แต่ด้วยความที่ไม่เคยทำแฟรนไชน์มาก่อนเรียกว่าไม่รู้จักเลยก็เป็นได้ จึงมาขอรบกวนสมาชิกห้องสีลมครับ

ถ้าสาขาแรกสำเร็จผมจะโปรโมทขายสาขาเพิ่มและจะตั้งใจนำเข้าตลาดหลักทรัพยครับภายในสิบถึงสิบห้าปีข้างหน้าครับ

จากคุณ : ศรัทธาชาวสวน
เขียนเมื่อ : วันปิยมหาราช 53 22:35:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com