Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เป็นอาจารย์วันแรก ตื่นเต้นมากๆ ผิดพลาดก็เยอะ เข้ามาแชร์ประสบการณ์กันนะคะ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานเราได้ไปสอนหนังสือที่มหาวิทยาลัยเป็นครั้งแรกค่ะ ตื่นเต้นมากกกก ทำอะไรผิดๆถูกๆไปหมด

นักศึกษาที่เราสอนเป็นรุ่นน้องในคณะของเราเอง อายุไม่ห่างกันเท่าไหร่ แต่นั่นแหละ ทำให้คุมยากมาก สงสัยเพราะเราดูไม่ค่อยน่ากลัวล่ะมั้ง

ตอนถือชีทมือเราสั่นจนนักศึกษาขำ เรียกแทนตัวเองเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา เดี๋ยวอาจารย์ เดี๋ยวครู เดี๋ยวพี่ มึนไปหมด

ชีท 44 หน้าเราสอนเร็ว 15 นาทีจบ อันนี้แหละที่รู้สึก fail มากๆ กลับมายังนั่งคิดอยู่ว่าเด็กจะเข้าใจที่เราสอนมั้ย แย่จังเลย

มีเวลา 3 ชั่วโมง แนะนำตัว แนะนำรายวิชา ให้เด็กแนะนำตัวทีละคน แบ่งกลุ่ม ดูอุปกรณ์การเรียนให้พร้อมใช้ สอน (15 นาทีเสร็จ) เหลือเวลาอีกบานเบอะ (ชั่วโมงครึ่ง) ประหม่าไม่รู้จะให้เด็กทำอะไรดี ก็เลยปล่อยก่อน เด็กดีใจกันใหญ่ บอกเยี่ยมมากอาจารย์ แต่เราแหละถูกอาจารย์ตำหนิ บอกคราวหน้าต้องสอนเต็มชั่วโมง (ผิดไปแล้วค่ะ ตื่นเต้นเกินไป ประหม่าเกินไป เศร้าเลย) คราวหน้าจะไม่ให้ผิดพลาดเหมือนคราวนี้อีก

แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เป็นอาจารย์ในห้องนี้ล่ะคะ ตอนเข้าสอนชั่วโมงแรกเป็นยังไงกันบ้าง และหลังจากนั้นมีเทคนิคในการสอน (ปราบเด็ก?) ยังไง ช่วยมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยนะคะ

จากคุณ : อยากสอนให้สนุกเหมือนอ.รัตน์จัง
เขียนเมื่อ : 25 พ.ย. 53 08:47:37 A:183.88.59.84 X: TicketID:282174

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com