Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เขียนสถานะบน Facebook ไม่เข้าตาคนในที่ทำงานอาจส่งผลถึงหน้าที่การงานได้เชียวหรือ ติดต่อทีมงาน

ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่ใช้บริการ Facebook ไว้เพื่อติดต่อกับเพื่อนและพูดคุยกันตามประสาเพื่อนๆ ใน Facebook แต่บังเอินได้ Add เพื่อนในที่ทำงาน add กันไป add กันมา ก็เริ่มมีเพื่อนที่ทำงานเยอะขึ้น ที่ทำงานไม่มีเน็ตใช้ค่ะ ใช้เล่นเฉพาะที่บ้านเท่านั้น  และเรื่องมันก็เกิดขึ้น ดิฉันโพส ข้อความสถานะของตัวเองไว้ว่า " ทำมัยงานมันเยอะจังโว้ย มือไม่พอพิมพ์แล้ว จะเอาเท้าขึ้นมาช่วยพิมพ์อยู่แล้วเนี๊ยะ " โพสขำขำ ให้เพื่อนเข้ามาทักเล่นกันฮาฮา  คุณ ๆ รู้กันมั้ยว่า ข้อความแค่นี้ กลับกลายเป็นประเด็นในที่ทำงานขึ้นมาซะงั้น มีคนเข้ามาพูดเตือนว่า อย่าไปโพสข้อความแบบนั้นมันไม่ดี มีผู้ใหญ่ดูอยู่ มันจะส่่งผลกับตำแหน่งหน้าที่การงานน่ะ อะไรทำนองนั้น ฉันก็ งง ประกอบกับความโกรธเล็ก ๆ ในจิตใจ โธ่ ก่ะอีแค่โพสข้อความซึ่งมันเป็นเรื่องส่วนตัวทำมัยต้องมานั่งคิดเล็กคิดน้อยอะไรกันขนาดนี้ และ Facebook ก็มีไว้ติดต่อกับเพื่อนเท่านั้น ไม่ได้ใช้ทำงาน ซึ่งมันเป็นเรื่องส่วนตัวมากๆ ง่ะ จะบอกว่าเป็นส่วนตัวก็ไม่ถูกซะทีเดียว มันเป็นเรื่องขำขำ เล่นกับเพื่อน  ดิฉันก็เลยลบเพื่อนๆ ที่อยู่ในที่ทำงานหมดเลย ตัดปํญหา
อยากถามพวกคุณๆ มีความคิดเห็นยังไงกับเรื่องนี้บ้างค่ะ ถ้าสมมุติว่าคุณเป็นผู้ใหญ่ในที่ทำงานของดิฉัน

ตอบ กท 40
ซะงั้น ยังค่ะยังไม่ได้รับซอง แหม แซ่งกันซะง้าน ค่ะ เอาเป็นว่า ยอมรับความผิดก็แล้วกัน แล้วจะปรับปรุงตัว จะพยายามไม่คิด ไม่คิด ไม่คิด และก็ไม่คิด จะดีกว่า ในฐานะเป็นลูกจ้าง ก็ต้องทำหน้าที่ของลูกจ้างที่ดี ทำงานตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย

ตอบ กท 44
เห็นด้วยค่ะ  เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็ฯน่ะค่ะ บางที่บางครั้งคนเราก็ทำผิดโดยไม่รู้ตัวได้เหมือนกันค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 16 ธ.ค. 53 22:53:23

แก้ไขเมื่อ 16 ธ.ค. 53 11:34:51

แก้ไขเมื่อ 16 ธ.ค. 53 00:03:36

จากคุณ : wanasanan
เขียนเมื่อ : 13 ธ.ค. 53 22:31:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com