Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนบางคนเกิดมาเพื่อเป็น "ผู้บริหาร" แต่ บางคนเกิดมาเพื่อเป็น "ผู้ปฏิบัติ" ติดต่อทีมงาน

มีใครคิดเหมือนผมหรือป่าวครับว่า
คนบางคนเกิดมาก็มาพร้อม ยีนที่จะทำหน้าที่แต่ละอย่างจริงๆ
ผมเองใจจริงก็อยากเป็นผู้บริหารนะครับ

ทั้งที่มี โอกาส และ ความรู้ แต่ก็ยังไม่พร้อมที่จะเป็น
จึงได้วิเคราะห์ตัวเองเที่ยบกับเพื่อนๆรุ่นเดียวกัน
ที่รุ่งเรืองไปด้านบริหารไปกันเกือบหมดแล้ว...

พบว่า ..ผมเกิดมาเพื่อเป็น "ผู้ปฏิบัติ" มากกว่า
คือ ลักษณะการเป็นผู้บริหารหรือผู้นำ(ที่ดีและเก่ง)
ผมว่า ไม่สามารถฝึกฝนได้ทั้งหมด
มันมาจาก ยีนส่วนหนึ่ง
เพราะงั้นคำพูดที่เมื่อก่อนบอกว่า

เก่งไม่กลัว กลัวคนขยัน
ปัจจุบันผมว่าใช้ไม่ได้ครับ เพราะ
คนบางประเภท เกิดมา มีพรสวรรค์จริงๆ
ต่อให้เราขยันแค่ไหนก็ไม่อาจเที่ยบชั้นคน
เหล่านั้นได้จริงๆ....ต้องยอมรับครับ

ฉะนั้น ผมว่า จงทำงานที่เราถนัดและชอบที่สุด
น่าจะให้ผลงนที่ดีที่สุดเช่นกัน...
แบ่งงานกันทำดีกว่า...

จากคุณ : foren161
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 53 05:30:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com