Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนABACได้นี่มันถือว่าต้องเก่งเทพมากเลยเหรอครับ ติดต่อทีมงาน

สงสัยจริงๆนะครับ ไม่ได้ล่อเป้า คือผมอยู่ม.5คิดไว้ว่าถ้าเอนท์ไม่ติดคงเรียนม.เอกชน
รู้สึกว่าที่นี่จะชมเอเเบคกันมากๆ
เช่น ในกระทู้ที่มีคนมาถามว่าเรียนป.ตรีตปท.จะไม่มีเพื่อน ก้มีคนมาตอบว่าก็มีเเต่คงไม่มีconnectionดีๆ เช่น abac จุฬาฯ มธ. คือ จุฬาฯ มธ. อันนี้ไม่สงสัยเพราะเป็นม.รัฐมีเเต่คนเก่งๆเเล้วคนใหญ่คนโตในประเทศเราก็เด็กจุฬาฯ มธ.เยอะมาก เเต่ไม่เห็นค่อยมีเด็กabacอ่ะครับ เลยงงที่บอกเรียนabacจะมีconnectionดี หรือถ้ามีกระทู้ถามเรื่องที่ทำงานก็จะชอบบอกกันว่าเนี่ยถ้า abac จุฬาฯ มธ. ภาจะดีกว่า
หรืออย่างกระทู้ล่าสุดมีคนบอกว่าถ้าจบราชภัฏจะเข้าU TOPได้ไหมก็มีคนมาตอบว่ายาก ส่วนใหญ่เด็กabacมากกว่าจะได้U topกันมาก

คือตามที่ผมเข้าใจคนที่มาเรียนเอเเบคคือคน ที่เอนท์ไม่ติดเป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นในเเง่วิชาการเน้นเฉพาะเเง่วิชาการนะครับ ทักษะการทำงานหรืออีคิวก็เเล้วเเต่คนอีก เด็กเอเเบคก็น่าจะทั่วๆไป คือ ไม่ได้เก่งเวอร์ บางทีคนเรียนม.เอกชนอื่น รามคำเเหง หรือราชภัฏก็อาจจะเก่งพอๆกันหรือเก่งเท่ากันก้ได้ เพียงเเต่เค้าไม่มีเงินไปเรียนค่าเทอมเเพงๆเเบบเอเเบคเลยต้องเรียนรามหรือราชภัฏ
ผมเเค่สงสัยเฉยๆทำไมคนชมกันเยอะ หรือว่า หลักสูตรเค้าดีมาก สมมติเด็กเรียนกลางๆ เอนทืไม่ติด เเต่พอไปเรียนเอเเบคเเล้วก้พัฒนาขึ้นมาได้ ถ้าดีเเบบนี้ผมยังอยากคิดไปเรียนบ้างเลยอ่า

ถ้าคิดว่าไม่เหมาะสมลบได้นะครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : สงสัย
เขียนเมื่อ : 18 ธ.ค. 53 14:35:26 A:124.121.116.228 X: TicketID:292639

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com