Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องการตั้งราคาสินค้านำเข้า และการเป็น distributor ติดต่อทีมงาน

มีข้อสงสัยดังนี้ครับ

1.ตอนนี้มีคนมาเสนอให้เป็น distributor กระเป๋ายี่ห้อนึงครับ ซึงยังไม่มีในไทย ผมกยากทราบรายละเอียดว่าต้องดูเรื่องอะไรบ้างครับ

2.การตั้งราคา สมมุตว่า กระเป๋าที่ต่างประเทศขายปลีกที่ใบละ 2500 บาท ส่งมาให้เราในราคา 1300 บาท เราจะตั้งราคาในไทยอย่างไร เบื้องต้น ต้อง + ภาษีนำเข้า 40%+vat7% + ค่าส่งเฉลี่ยต่อใบ (ส่งทางเรือ) และ + กำไรที่ต้องการ ผมคิดถูกหรือเปล่าครับ มีส่วนไหนให้มาคิดอีกบ้าง

3.ผมควรจะ +กำไรกี่ % ครับในกรณีที่สินค้าจะมีช่องทางจำหน่ายในห้างด้วยซึ่งอาจจะโดนหัก 20-30% ใช่หรือไม่

4.เงื่อนไขการเป็น distributor เบื้องต้นผมต้องสั่งถึง 3000 ใบ คละแบบได้ ซึ่งลงทุนสูงอยู่ครับ แต่ถึงกระนั้นก็ยังน่าสนเนื่องจากแบรนด์ของเค้าโดดเด่น ส่วยในเรื่องแบรนด์ยี่ห้อ พวกโลโก้ เราต้องไปจดลิขสิทธ์ในไทยด้วยหรือไม่

5.เบื้องต้นควรโหมโปรโมทเลยดีหรือไม่ครับ จัดงบอย่างไรดีครับ

6.ขอถามเรื่องค่าใช้จ่ายบริษัท ที่เราต้องเก็บไว้เพื่อประโยชน์ทางภาษีสินปี เหมือนกับว่ายิ่งมีค่าใช้จ่ายเยอะ จะโดนภาษีน้อยหยั่งงั้นหรือครับ แต่ตามหลักนี่เราควรจะประหยัดค่าใช้จ่ายเพื่อกำไรสูงสุดของบริษัท มันขัดๆกันหรือเปล่าครับ อยากให้ช่วยอธิบายให้หน่อยครับ (หรือนี่คือที่มาของการที่เราต้องวางแผนด้านภาษี แล้ววางแผนช่วยได้แค่ไหนครับ)

ขอบคุณห้องสีลมมากๆครับ ห้องนี้ให้ความรู้เยอะจริงๆครับ

จากคุณ : Unrealz
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 54 16:35:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com