Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยคิดวิธีจัดการร้านอาหารในกรณีแบบนี้ให้หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

เรื่องมีอยู่ว่า

ผมรู้จักคนในมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียงมหาลัยหนึ่งในประเทศมาเลยเซีย และเค้ามีความต้องการที่จะร่วมมือกับผมเปิดร้านอาหารในมหาวิทยาลัยนั้น โดยมีรายละเอียดดังนี้

1. เรื่องสถานที่ : ทางเค้าเป็นผู้จัดหาให้ ซึ่งผมได้เห็นสถานที่แล้ว ok ใช้ได้
2. อุปกรณ์ : ทางผมต้องเป็นผู้จัดหาเอง ซึ่งรวมถึงคิดด้วยว่าเราต้องการจะขายอะไรบ้าง (ที่ตกลงกันไว้เป็นอาหารไทย)
3. การจัดการดูแล คนงาน : ผมต้องเป็นจัดการทั้งหมด ทั้งเรื่องการดูแลพนักงาน การซื้อวัตถุดิบมาทำอาหาร การจัดเก็บเงิน เป็นต้น
4. ส่วนแบ่ง : ความจริงเค้าให้ผมเสนอไปให้เค้า และผมคิดว่าจะแบ่งกำไรกัน 50-50

ปัญหาที่ผมยังไม่ตดคือ เมื่อการจัดการอยู่ที่เรา เค้ามีหน้าที่มาตรวจสอบว่าเราดำเนินการเป็นอย่างไรบ้าง ได้กำไรวันหนึ่งเท่าไหร่ แบบนี้เราจะบริหารร้านค้ายังไงให้โปร่งใส่ และให้เค้าสามารถตรวจสอบได้ว่า เราขายอาหารวันนึงได้เท่าไหร่ เพื่อที่จะได้ไม่มีปัญหาเรื่องผลประโยชน์ภายหลัง

ทีแรกผมคิดว่าจะให้ระบคูปองเค้ามาช่วย แต่ก็ต้องล้มเลิกความคิดไปเพราะร้านอาหารรอบๆนั้นเค้าใช้เงินสดซื้อ ถ้าเราไปให้ระบบคูปองเกรงว่าจะสร้างความลำบากให้กับลูกค้าเอาซะเปล่าๆ

ช่วยผมคิดหน่อยสิครับว่าผมจะจัดการเรื่องนี้อย่างไรดี เพราะตัวผมเองก็ไม่มีประสบการณ์ให้ในการทำร้านอาหารที่เป็นลักษณะร่วมหุ้นกันแบบนี้มาก่อนเลย

ขอบคุณครับ

จากคุณ : giffary_V2
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 54 11:39:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com