Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใคร "ปลูกสวนป่า วนเกษตร" มั่งครับ ติดต่อทีมงาน

คือ ผมอยากหาแนวร่วมครับ ผมมีที่ดิน อยู่ ตจว.สัก 10 ไร่ ทิ้งรกร้างไว้นานเป็นสิบปี
เป็นที่ ภบธ.5 เมื่อ 4-5 ปีก่อน ไปอยู่ ตจว.ว่างๆ ก็เอาต้นไม้เศรษฐกิจไปปลูก ปลูกแบบ มั่วๆ คือ ที่มันแห้งแล้งมาก เป็นดินทราย ที่ดอน ก็เลยปลูกไม้ป่า เช่น ยูคา , สักทอง , ประดู่ป่า , กระถินเทพา ,มะค่าโมง ,ตะเคียน
ปลูกจนเต็มพื้นที่ ปลูกแบบทิ้ง ให้เทวดาดูแล มันก็โต และตายตามสภาพ
ผมก็ลองมา คิดๆดูว่า ถ้าจะให้เก็บเกี่ยวเป็นเงิน คงจะมีแต่ยูคาลิป เท่านั้น
ส่วนผมเอง เป็นเกษตรกร มือสมัครเล่น น่ะครับ ไม่ค่อยจะมีความรู้เรื่องเกษตรเท่าไหร่ อาศัย ลองผิดลองถูก ลงทุนน้อยๆ ลองหยั่งเชิงดูก่อน
เพราะมีอาชีพหลักอื่น ปลูกสวนป่าเป็นการลงทุนระยะยาว 4-20ปี และงานอดิเรกเฉยๆ , ผมกะว่า ปีนี้หรือปีหน้านี่แหละ จะเริ่มตัดต้น ยูคาลิปขายและงดปลูกอีกเพราะมันทำลายสภาพแวดล้อมมาก จะเอาพืชอื่นมาฟื้นฟูแทน

อยากทราบว่า มีใครปลูกสวนป่า มั่ง อยู่ จว. อะไร , สภาพดิน ภูมิอากาศเป็นยังไง , แล้วปลูกอะไรมั่ง , ปลูกมากี่ปี , เก็บเกี่ยวแล้วรึยัง , ได้ผลเป็นยังไงมั่งครับ , มีรูปรึเปล่า ลงให้ดูหน่อย ครับ

จากคุณ : นักแสวงหา
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 54 12:23:11 A:183.89.104.31 X: TicketID:288860

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com