 |
สูตรง่ายๆเลยครับ
กำไร = รายได้ - ต้นทุน
ในที่นี้ ต้นทุนเราใช้การคำนวน ส่วนรายได้ใช้การประเมินเอา
1. ต้นทุน จะแบ่งเป็น สองแบบ คือ 1) ต้นทุนคงที่ ( จ่ายทีเดียวจบ) เช่น ค่าเครื่องมือ อุปกรณ์ แผงค้า นอกจากนี้ ค่าไฟเอย ค่าที่เอย ก็ถือรวมว่าเป็นต้นทุนคงที่ได้เหมือนกัน (คิดเหมาไปเลย ว่าเดือนนึงเสียเท่าไหร่) 2) ต้นทุนแปรผัน (จ่ายมากน้อยตามจำนวนขาย) เช่น ค่าแก้ว หลอด ผลไม้ น้ำแข็ง พวกนี้ ขายมากจ่ายมาก ขายน้อยจ่ายน้อย แต่คำนวนไม่ยากครับ
2. รายได้ ก็คือ เงินที่ได้จากการขาย = จำนวนแก้วที่ขายได้xราคาต่อแก้ว
ทีนี้ เราจะคำนวนต้นทุนอย่างไร และ ประเมินยอดขายอย่างไร
1. คำนวนต้นทุน
1.1 คำนวนต้นทุนคงที่ สมมติว่า ผมเช่าที่ขาย เดือนละ 2000 บาท(รวมค่าไฟ) , ค่าแผงค้า อุปกรณ์ ปีทั้งหมด 6000 บาท ผมประเมินไว้ว่าของที่ผมซื้อ 2 ปี ต้องเปลี่ยน ต้นทุนคงที่ของผมต่อเดือนก็จะตก 2000+(6000/24) = 2250 บาท / เดือน
หมายความว่า ไม่ว่าจะขายได้มากน้อยแค่ไหน ทุกๆเดือนผมจะต้องเสียเงิน 2250 บาท เท่ากันทุกเดิน
1.2 ต้นทุนผันแปร สมมติ ค่าแก้ว+หลอด+ฝา ต่อชุดอยู่ที่ 2 บาท , ผลไม้ โลละ 50 เอามาทำน้ำปั่นได้ 10 แก้ว ก็ตก ต่อแก้วที่ 5 บาท ค่าน้ำแข็ง 1 บาท/ แก้ว ดังนั้น ต้นทุนผันแปรผมคือ 2+5+1 = 8 บาท / แก้ว
2. ประเมินรายได้ ตรงนี้เราทำได้สามแบบ คือ 1) ประเมินเพื่อหา จำนวนแก้วขั้นต่ำที่ต้องขายให้ได้ต่อเดือน2) หาราคาที่เหมาะสม 3) ประเมินกำไรต่อเดือน
ก่อนอื่น เราต้องรู้ก่อนว่า คนที่เดินไปมามีมากน้อยแค่ไหน ลองไปนั่งเฝ้าสักอาทิตย์ วันปกติคนเดินกันแค่ไหน วันเสาร์อาทิตย์คนเดินกันเท่าไหร่ ลองนับๆดู , ลองถามพ่อค้าแม่ค้า ที่ขายน้ำอื่นๆ ดูว่า ขายได้วันละกี่แก้ว ถ้าไม่ได้ก็ลองถาม พ่อค้าขายข้าวแทนก็ได้ ว่าวันหนึ่งได้กี่จาน ก็จะพอรู้ตัวเลขลูกค้าโดยรวมกว้างๆของสถานที่ค้านั้น
ทีนี้คำถามของคุณคือ "ต้องขายได้กี่แก้วถึงจะคุ้ม" ก็เท่ากับ การหา จำนวนแก้วขั้นต่ำที่ต้องขายให้ได้ต่อเดือน ถูกมั้ยครับ
สมมติเราตั้งราคาขายที่ 15 บาท/ แก้ว ต้นทุนคงที่ 2250 บาท / เดือน ต้นทุนผันแปร 8 บาท ต่อ แก้ว
เราก็คำนวน กำไรต่อแก้ว = 15-8 = 7 บาท / แก้ว เรามีต้นทุนคงที่ที่ต้องจ่าย 2250 ต่อเดือน ดังนั้นถ้าจะให้เท่าทุน เราต้องขายให้ได้ 2250/7 = 321 แก้ว ต่อเดือน หรือ ประมาณ 11 แก้วต่อวัน เป็นต้น
ต่อด้วยประเมินกำไร สมมติ เราประมาณจากการถามพ่อค้าแม่ค้าขายน้ำ + ดูจำนวนลูกค้าว่า จะขายได้ ราวๆ 20 แก้ว / วัน ในวันธรรมดา และ 50 แก้ว/ วัน ในวันเสาร์อาทิตย์ เดือนนึงเราก็จะขายได้ราวๆ 50(8) + 20(22) = 840 แก้ว ต่อเดือน
ดังนั้นกำไรรวมก็จะเป็น 840 แก้ว/เดือน (7 บาท / แก้ว) - 2250 บาท / เดือน = 3630 บาท/เดือน
นี่คือวิธีคิดพื้นฐานครับ ถ้าสมมติตัวเลขที่ได้ออกมา ไม่น่าพอใจ เราก็มีทางเลือกคือ
1. เปลี่ยนสถานที่ (location ไม่ดี) 2. ไปลงทุนทางอื่น (ขายอย่างอื่นที่ขายดีกว่า) 3. ขายของอย่างอื่นเพิ่ม (หลายร้านที่ขายน้ำ จะขายพวก ขนมปัง น้ำเก๊กฮวย นมสด อะไรพวกนี้ด้วย)
เป็นต้นครับ
แต่จากเท่าที่เคยอ่านๆมาในนี้ (ที่มีคนขายน้ำปั่นพวกนี้แหละมาโพส) รายได้ต่อเดือน ราวๆ 6-8000 เองครับ ถ้าทำเลไม่ดีมาก ส่วนเงินลงทุนก็ราวๆ 6000-8000 ตามแต่สถานที่และเครื่องมือ
จากคุณ |
:
Greaty O-U!!
|
เขียนเมื่อ |
:
30 ม.ค. 54 23:41:43
|
|
|
|
 |