Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

_ _ _ _ ช่วยอุดรูรั่วให้ผมอีกซักทีเถอะครับ ก่อนจะจริงจังไปมากกว่านี้ กับธุรกิจ Delivery อาหารตามคอนโดครับ _ _ _ _{แตกประเด็นจาก B10214442} ติดต่อทีมงาน

ท่านใดมีอะไรอยากเพิ่มเติม จะแนะนำ ต่อว่ายังไง บอกมาได้หมดเลยครับ ยินดีต้อนรับทุกความเห็น ทั้งดีและร้ายครับผม

ขอบคุณมากครับ

=======================================================
กะว่าจะลงทุนทำร้านอาหารแบบ Delivery ครับ พอดีมีที่ว่างให้เช่าอยู่ เลยสนใจ

ทีนี้ที่แถวนี้เนี่ย มีคอนโดอยู่ใกล้ๆ ในระยะ 150 เมตร ประมาณ 3 คอนโดครับ
แต่ละคอนโดไม่มีร้านอาหารในตัวเลย งงเหมือนกัน มีคอนโดแต่ไม่มีร้านอาหาร
เคยถามคนแถวนั้น พอดีพี่ชายผมทำร้านอาหารอยู่แถวนั้น
มีลูกค้าเข้ามาที่ร้าน เค้าบอกว่า มีบริการส่งถึงห้องมั้ย เค้าอยู่คอนโดตรงนี้ ใกล้ๆนี่เอง
แต่หาของกินยากมาก ที่คอนโดไม่มีร้านอาหารเลย มีแต่ร้านกาแฟร้านเดียว
เลยเกิดไอเดียขึ้นมาว่าจะทำอาหาร Delivery น่ะครับ ที่สำคัญคือแถวนั้นยังไม่มีบริการแบบนี้ด้วย

คอนโดแต่ละที่ ที่แรก มีห้องประมาณ 500 ห้อง คอนโดที่สองประมาณ 700 คอนโดที่สามประมาณ 800
เรื่องจำนวนคนเข้าพักนี่ ผมยังไม่แน่ใจว่าเต็มทุกที่แล้วหรือยัง ถ้าจะทำจริงๆ คงต้องไปศึกษาอย่างละเอียดอีกที

สมมติว่าเข้าพักเต็มหมดทุกที่ ถ้าหวังอย่างต่ำแค่ที่ละ 10% ก็จะได้ประมาณ 200 ห้อง 200 เมนู

ผมกะจะขายที่เมนูละ 40-50 บาท  ส่งทุกเมนู ไม่มีขั้นต่ำ (ดีหรือเปล่า)
สมมติว่า 40บาท x 200 ห้อง ก็จะขายได้วันละ 8,000 บาท
ขายทุกวันตั้งแต่ 10 โมง ถึง 3 ทุ่ม หยุดวันอาทิตย์
ก็น่าจะประมาณ 26 วัน
26 x 8,000 = 208,000 บาท

ทีนี้ ถ้ามาดูรายจ่ายคงที่ต่อเดือน

ค่าเช่าร้าน   9000
ค่าพ่อครัว+ผู้ช่วย 20000
ค่า พนักงานส่งอาหาร 3 คน 15000 + ค่าคอมฯ รอบละ 4 บาท
ค่าวัตถุดิบ         80000
น้ำ - ไฟ - แก๊สหุงต้ม             7000

สรุปค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายทุกเดือน เดือนละประมาณ 131,000 บาท

ถ้าเอากำไรที่ได้ 208,000 บาท ลบกับ ค่าใช้จ่าย 106,000 ก็จะเหลือ

102,000 บาท ที่เป็นกำไรสุทธิ

ซึ่งสามารถนำไปเพิ่มเด็กส่งอาหารได้อีกคนหนึ่ง
หรือเพิ่มพ่อครัวได้อีก

พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์ที ขอบคุณมากครับ

แก้ไขเมื่อ 14 ก.พ. 54 12:13:19

จากคุณ : JazzMiroQuai
เขียนเมื่อ : 14 ก.พ. 54 12:08:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com