Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรียนถามพี่ๆเจ้าของธุรกิจ ทั้งหลายครับ ว่าเริ่มสร้างธุรกิจของตัวเองตอนไหน อายุเท่าไหร่ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ผมเพิ่งเข้ามาห้องนี้เป็นครั้งแรกครับ จริงๆแล้วก็อยู่ในเวปนี้มานานพอสมควรแล้ว แต่ส่วนมากจะเข้าไปสิงอยู่ในบอร์ดพวก IT หรือ Computer เป็นส่วนใหญ่

เข้าเรื่องเลยนะครับ ตอนนี้ผมไกล้จะเรียนจบปริญญาตรีแล้ว เพื่อนๆผมทุกคนต่างก็มองหางานทำอยู่ บางส่วนก็จะกลับไปเกญทหารบ้าง บวชให้พ่อแม่บ้าง ส่วนตัวผม ผ่าน รด มาแล้วก็เลยไม่ต้องไปเสียเวลากับส่วนนั้น
       ผมเป็นคนชอบฝันครับ แล้วก็ ชอบเตรียมตัวเอง ปูทางให้กับตัวเองเพื่อฝันของผม ผมชอบทางด้าน IT+Electroic มาตั้งแต่เด็ก และช่วงตัดสินใจในชีวิตของผมทุกช่วง ล้วนมาจากการปูทางสู่ฝันของผม ผมจบสายอาชีพมาครับ จบ Electronic แล้วก็มาต่อปริญญา วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ เพราะผม อยากรู้จักการทำงาน ตั้งแต่ ช่างเทคนิค วิศวกร จนถึงระดับผู้บริหาร เพื่อ วางฐานให้กับตัวเอง เพื่อปูทางสู่ธุรกิจของตัวเอง สิ่งที่ผมคิดต่อไป คือจะต่อ ปริญญาโท MBA ครับ แต่ตอนนี้ ผมมีสิ่งที่จะปูทางอีกอย่างนึง คือการเป็นพนักงาน เป็นลูกน้องคนอื่น จึงอยากจะลองสมัครงานทำงาน ไปซักพัก+กับเรียนโทภาคเสาอาทิตย์ ไปพร้อมๆกันด้วย เพื่อที่ได้ประสพการในการสร้างธุรกิจเป็นของตัวเอง

ผมไม่ได้มีฐานะที่รํ่ารวยอะไร ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดคือทุนครับ ใจจริงแ้ล้วผมอยากจะเปิดกิจการอะไรซักอย่างที่เกี่ยวกับสิ่งที่ผมเรียนมา หรือสนใจ ตอนนี้มีแนวคิดอยู่มากมายในหัวผม แต่ก็ต้องแล้วแต่จังหวะและโอกาสครับ สิ่งที่ผมขาดตอนนี้คือหลักการบริหารคน เพราะหลักการวิศวะ เอามาใช้บริหารคนยากครับ บริหารเครื่องจักรได้อย่างเดียว

จึงอยากสอบถามว่า พี่ๆที่เป็นเจ้าของธุรกิจ ส่วนมากจะเริ่มธุรกิจของตัวเองตั้งแต่อายุเท่าไหร่ครับ ตอนนี้ผมก็ 20 กว่าๆ อยากเริ่มเต็มที่แล้ว มันคันไม้คันมือครับ ไฟมันแรง อิอิ แต่ก็ต้องสงบไว้ ทำให้รากฐานตัวเอง แข็งแรงพอที่จะไปสู้กับคนอื่นได้ซะก่อน แล้วทีนี้ก็ลุยยยยเต็มที่

จากคุณ : junctionaof
เขียนเมื่อ : 1 มี.ค. 54 00:16:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com