Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมจะเปิดร้านวัสดุก่อสร้าง ขอคำแนะนำผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมจะเปิดร้านวัสดุก่อสร้างในตัวเมืองของจังหวัดเล็กจังหวัดหนึ่งที่อยู่ไกลกรุงเทพประมาณ 100 กว่ากิโล
เงินทุน : 500,000 บาท เพิ่มได้นิดหน่อยจากบิดามารดา (ค่าที่ ค่าร้านไม่เสียเนื่องจากใช้โกดังของที่บ้านมาเปิดขาย)
ทำเล : อยู่ในตัวเมืองและติดถนน แต่อยู่ในถนนเส้นที่ไม่ค่อยมีการคมนาคมสูง และร้านค้าน้อย แต่ถนนกว้างใหญ่ สมารถให้ลูกค้าจอดรถได้สบาย
สินค้า : พวกกระเบื้องต่างๆ และอุปกรณ์ Hardware ต่างๆ
คู่แข่ง : มีร้านวัสดุก่อสร้างใหญ่ 3 ร้าน อยู่รอบตัวเมือง เป็นdealer home mart  1 เจ้า และร้านขายกระเบื้องของไดนาร์สตี้ 1 เจ้า
Background : พ่อผมเป็นร้านขายเกี่ยวกับอุปกรณ์การเกษตรอยู่แล้ว เช่น ปั้มน้ำ ท่อพีวีซี ตู้เชื่อม เครื่องตัดหญ้า สายยาง เป็นต้น ซึ่งขายมานานกว่า 30 ปีแล้ว และญาติผมเปิดร้านวัสดุก่อสร้างใหญ่โต แบบประมาณว่าขายส่งในย่านอีสาน และมีญาติขายที่กำแพงเพชรอีก 2 คน
ปัญหา : คู่แข่งค่อนข้างเยอะ
จุดอ่อน : ไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ ทุนน้อย
จุดแข็ง : พอจะมีเครือข่ายจากญาติ

เป็นข้อมูลที่ผมได้ศึกษามาเบื้องต้น แต่ยังไม่ได้ปรึกษากับญาติที่มีประสบการณ์ อยากให้เพื่อนที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยเกี่ยวกับสินค้า ทำเล คู่แข่ง และช่องทางหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Quester
เขียนเมื่อ : 22 มี.ค. 54 18:48:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com