Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้ำท่วมรอบนี้ ร้านผมไม่รอดครับ ติดต่อทีมงาน

ขอรายงานต่อนะครับ
ตอนนี้น้ำลดลงหมดแล้วครับ
น้ำประปายังไม่ใหล
แต่ไฟฟ้าปล่อยแล้ว
ระบบโทรศัพท์ตอนน้ำท่วมใช้แต่ true ระบบอื่นล้มหมด
สำหรับผมตอนนี้ยังกลับไปดูไม่ได้ครับ
ทางยังขาดอยู่
คงต้องรอหลายๆอย่างให้เรียบร้อยก่อน
ไม่อยากให้แม่ต้องมาห่วงผม ตอนเดินทางอีก
แค่นี้แม่ก็เครียดมากพอแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงนะครับ
เอกพงศ์ ชัยกูล

@ต.ท่าขนอน อ.คีรีรัฐนิคม สุราษฎร์ธานี

มีรูปตอนโดนน้ำท่วมด้วยครับอยู่ล่างๆหน่อย
=============================

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่เป็นห่วง และขอบคุณสำหรับกำลังใจ
ตอนนี้สถานการณ์ที่บ้าน ตอนนี้ติดต่อได้แล้ว ดีใจขึ้นนิดนึง
แต่แม่ยังเครียดกะของที่เสียหายไป ส่วนอาหารการกินก็ยังดีครับ
มีญาติๆที่น้ำไม่ท่วมเอาอาหารมาให้ครับ

แล้วตอนนี้หลายอย่างเริ่มดีขึ้นครับ
น้ำเริ่มลดลงแล้ว แต่ไม่ได้เร็วนัก แต่ก็ยังถือว่าเป็นข่าวดีครับ

ตอนนี้ก็คุยกะแม่ว่าดีแล้วจัดร้านใหม่เลย
อย่างชุดแต่งงานก็คงต้องพักไปเลย เพราะลูกค้าเริ่มน้อยลง
หันมาจับพวกขันหมาก อุปกรณ์ไทยๆในงานพิธีแทน
ซึ่งถือว่าเป็นจุดเด่นของร้านในปัจจุบัน
แล้วพอหลังสิงหาน้องแต่งงาน
แฟนน้องที่ไปเรียนแต่งหน้าทำผมมา
ก็ค่อยคิดอีกทีว่าจะทำอะไรต่อในส่วนของร้านของแม่ครับ

ส่วนร้านปุ๋ย ก็คงต้องไปซ่อมโกดังเก่าบนสวนเพื่อเก็บปุ๋ยแล้ว
ส่วนที่ร้านก็เหลือแค่พอโชว์ไม่อัดแน่น เผื่อเกิดอะไรขึ้น
ก็แป๊บเดียวเสร็จ

ส่วนพวกระจกที่แตกทั้งหมด
คิดแล้วว่าน่าจะรื้อออกให้หมด
แล้วเอากรอบไปประกอบเป็นห้องนั่งเล่น
ให้ร้านแต่งงานเป็นแบบเปิดโล่ง
อาจจะทาสีเล่นสีภายในให้แนวๆนิดๆแทน
เน้นแนวโบราณ เพื่อไม่ต้องลงทุนมาก
ถ้าตู้โชว์ชุดกระจกแตกก็เอากระจกออก
โชว์แบบเปิดโล่งแทน ใส่ผ้าม่านเข้าไป
อยากลองชุดใหน ปิดม่าน เลือกเลย
คล้าย walk in closet (ไม่รู้เรียกถูกป่าว)
แต่ต้องวางผังร้านใหม่เลยครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

เอกพงศ์ ชัยกูล
ร้านกรรณิการ์ (ชุดแต่งงาน)
ร้านกรรณิการ์เคมีเกษตร (ร้านปุ๋ย)

และขอเป็นเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านที่ประภัยด้วยนะครับ

=================================

ใครจะคิดว่าน้ำจะท่วม...ในเดือนมีนาคม

ผมก็เตรียมปุ๋ยใว้ขายต้นฝนเต็มที่ อัดเ้ข้ามาเต็มโกดัง
เมื่อวานน้ำในแม่น้ำก็ลดลงแล้ว

แต่เมื่อวานกลางคืนฝนตกหนัก
น้ำขึ้นเร็วมาก
ตอนเช้าได้ญาติหาแรงงานมาช่วยขนของ 10 กว่าคน
กะรถกระบะอีกห้าคัน

ขนตั้งแต่เช้า สิบโมงเช้าน้ำมาถึงแล้ว
ของยังขนไม่ทันหมด

ของในร้านชุดแต่งงานแม่ก็ยังไม่ได้เก็บ

สุดท้ายยอม....

ผมได้แต่โทรถามเพราะอยู่สงขลา
น้องก็ทำสุดความสามารถแล้ว
รถเอาไปจอดได้หมด
แต่น้องต้องเดินฝ่าน้ำถึงหน้าอกกลับบ้าน

ตอนนี้น้ำน่าจะเกินระดับหน้าอกแล้ว

กระจกร้านชุดแต่งงานแม่แตกหมด
ประตูโกดังผมพังหมด กลายเป็นทางน้ำ

สงสารแม่พ่อ ป้าลุง ที่ต้องเจอแบบนี้

คิดแล้วเครียดครับ

ไม่รู้ว่าความเสียหายหลังน้ำลดจะเป็นอย่างไรบ้าง...

ปล...ภาพประกอบถ่ายก่อนท่วมตอนสร้างเสร็จใหม่ๆครับ

แก้ไขเมื่อ 03 เม.ย. 54 12:35:08

แก้ไขเมื่อ 03 เม.ย. 54 11:48:59

แก้ไขเมื่อ 01 เม.ย. 54 10:54:54

แก้ไขเมื่อ 01 เม.ย. 54 10:06:15

จากคุณ : seto16
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 54 16:55:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com