Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[เครียด!!] ขอคำปรึกษาจากพี่ๆ ที่จบวิทย์-คอม หน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

คือว่าหนูกำลังจะขึ้นปี 4 เรียนวิทย์-คอมฯ ม.เอกชนแห่งหนึ่ง เกรดตอนนี้ก็ 3 กว่าๆ

แต่ปัญหาของหนูคือ ทุกวิชาที่เรียนมาหนูผ่านมันไปได้สวย แต่เริ่มรู้สึกว่าไม่ได้ชอบเขียนโปรแกรม เลยไม่ได้ใส่ใจกับตรงนี้ เหมือนลืมไปว่าเราเรียนมาเพื่อจะเป็นอะไร..

ซึ่งคำตอบของสายวิทย์ - คอม ก็น่าจะเป็นโปรแกรมเมอร์โดยตรง

ทุกวันนี้ที่หนูพอเป็นก็แค่ ภาษา JAVA OOP แบบเบสิก , PHP แบบเบสิก เคยเขียนการ์ตูน 2D , 3D ด้วย C++
สามารถทำพวก static website ได้ แต่แย่มากกับพวก sql ...
อืม..อีกวิชาที่ผ่านมาได้ดีมากคือพวกเน็ตเวิร์ค

เมื่อเร็วๆนี้หนูได้ไปทำงานพาร์ททามที่หนึ่ง เกี่ยวกับบริษัทที่ทำซอฟแวร์ แล้วเริ่มรู้สึกตัวว่า ตัวเองไม่มีความสามารถด้านนี้เอามากๆ เหมือนยังไม่มีความรู้อะไรเลย ทั้งๆที่จะขึ้นปี 4 แล้ว

วันก่อนกลับมาบ้านลองเปิดพวกเว็บหางานด้านคอมพิวเตอร์ดู เขาก็รับแต่โปรแกรมเมอร์ เห็นแล้วก็เครียดขึ้นมาทันที เพราะคุณสมบัติที่เขาต้องการมันมากมายเหลือเกิน

มันทำให้หนูรู้สึกกดดันมากๆ

เลยอยากถามพี่ๆ ว่า

1 มีบ้างมั๊ยคะที่จบวิทย์ คอม มาแล้วเขียนโปรแกรมแบบจริงจังไม่ได้  หรือหันเหไปทำอาชีพอื่นๆ

2 อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำทีได้ไหมคะ

หนูรู้อย่างเดียวว่า "ชอบทำเว็บ" แต่ได้แค่ Static web นะคะ เคยทำเล่นๆ อยู่สองเว็บ
ว่างๆ ชอบเข้าเว็บพวกเลย์ , เป๊ปซี่ , โตโยต้า , ฮอนด้า หนูชอบเข้าไปเพราะเขาออกแบบเว็บมาสวยมากๆ

ถ้าหนูสนใจที่จะทำเว็บที่กราฟฟิกสวยๆ หนูควรจะเริ่มจากอะไรดีคะ

มีเว็บไซต์ ,หนังสือ หรือ สถานที่รับสอนทำ หรือ ออกแบบเว็บสวยๆด้วยแฟลชบ้างหรือเปล่า?

หนูอยากจะเริ่มต้นแบบจริงจังสักครั้ง ภายใน 1 ปีก่อนจะจบปี 4 ไม่อยากจบมาเกรดสวย แต่ไม่มีความรู้อะไรติดมือออกมาเลย

ตอนนี้เครียดมาก ช่วยแนะนำหนูทีนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

จากคุณ : kika_kikaru
เขียนเมื่อ : 2 เม.ย. 54 20:27:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com