Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สำหรับคนทำงานออฟฟิสที่อายุใกล้เข้า 30 ตอนนี้เป้าหมายของคุณๆทำได้ถึงไหนกันแล้ว มาแชร์กันครับ ติดต่อทีมงาน

ผมจบ ป.ตรีทำงานสาย customer service ครับ ผมวางเป้าหมายให้ตัวเองแบ่งเป็น 2 ช่วงด้วยกันครับ

ช่วงอายุ 21-25

1.หลังเรียนจบ ต้องหางานให้ได้ไวที่สุด (ไม่อยากขอเงินพ่อแม่ใช้ อิอิ
)
- ผล : ได้ไปทำงานที่แรกหลังสอบไฟนอลตัวสุดท้ายเสร็จลง thesis ยังทำไม่เสร็จเลยคับ start เงินเดือน 12000 ก้อโอเค น่าพอใจอยู่

2.ก่อนอายุ 25 เงินเดือนเราต้องผ่าน 20000 ให้ได้

- ผล : ย้ายงานมาทำงาน บริษัทที่สอง ตอนอายุ 23 เงินเดือนขึ้นมาติ๊ดนึง เป็น 13500 แถมงานไม่ถูกใจอีก  ทำได้ครึ่งปี ได้ทำงานกับ บริษัทที่ 3 โอเค คราวนี้เรียกได้ถึง 18000 เอาน่า ก้มหน้าก้มตาสู้ๆๆ รวมๆโอทีแล้วก็ผ่าน 20000 อยู่ ถือว่าผ่าน

ช่วงอายุ 25-30

1. อยากมีรถกับเค้าสักคัน

ผล : หลังจากทำงานกับ บริษัทที่ 3 มาได้ 2 ปี ในที่สุดเราก็สร้างหนี้ก้อนใหญ่ให้ตัวเองได้แล้ว  โดยการนำโบนัสไปดาวน์น้อง ซิตี้ออกมา ตอนอายุ 26 เฮ้อ  ผ่านไปได้อีกข้อนะเรา

2. เริ่มมีเงิน มีรถแล้ว  อยากไปเที่ยวต่างประเทศมั่ง
ผล : ไปมันปีเดียว 3 ที่เลยครับ สิงคโปร ฮ่องกง มาเก๊า ขอบคุณสายการบินสีแดง ทำให้ฝันเล้กๆของคนๆนึงเป็นจริงขึ้นมาได้

3. ขยับเงินเดือนได้แล้ว ขอท้าทายตัวเองที่ 30000 ก่อนจะ 30

ผล : อายุ 27 กับบริษัทที่ 4 ได้มา 24000 เอ้าใกล้ขึ้นมาอีกเฮือกนึง งานหนักโคตรๆๆ  ทำงาน 6 วันหยุด 1 วัน ทำไงได้เรา เราเป็น customer service เฮ้ออออ แต่ก้อทำให้เราได้มี BB iphone notebook ของตัวเอง ถึงจะดูฟุ่มเฟือยแต่สำหรับคนทำงาน 6 วันแบบนี้ มันก็เป็นความสุขทางใจเล็กๆๆ อิอิ

......เวลาผ่านไป 1 ปี ปจบ. อายุ 28 เหมือนโชคจะเข้าข้าง กับการย้ายมาทำ บริษัทที่ 5 ได้มาที่ 32000 เย้ๆๆ ในที่สุด ก็สำเร็จอีกขั้นแล้ว

4. ข้อสุดท้าย จบ ป.โท ให้ได้ภายในอายุ 2 ปี

อันนี้ยากสุดเลย แต่เชื่อว่าตัวเองดีพอที่จะทำได้ และจะไม่ยอมแพ้มัน  เป็นกำลังใจให้ผมด้วยนะครับ ^^

แล้วเพื่อนๆๆคนอื่นๆๆ ล่ะครับ เป้าหมายของคุณ ไปถึงไหนกันบ้างแล้วครับ

จากคุณ : Earorfilas
เขียนเมื่อ : 28 เม.ย. 54 00:52:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com