Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.:: กุยช่ายจ้า ::. >>> ออกจากงานไปขายขนมที่เลี้ยงเรามาทั้งชีวิต ติดต่อทีมงาน

ใครชอบกินกุยช่าย คงจะมีเจ้าประจำอยู่ในใจกันแล้วแน่นอนใช่มั๊ยค่ะ
วันนี้อยากเล่าสู่กันฟังถึงขนมกุยช่าย ที่ส่งเราเรียนจนจบปริญญาโทค่ะ

ปัจจุบันดิฉันทำงานประจำค่ะ แต่กำลังจะไล่ตัวเองออกไปขาย

เจ้าขนมกุยช่ายนี่หล่ะค่ะ

ที่บอกว่าเรียนจบปริญญาโทมาได้เนี่ยะ หมายถึง ม่าม๊าส่งเรียนนะค่ะ

เพราะทำขนมกุยช่ายเอง และขายเอง เลยพอมีกำไรอยู่บ้าง

ว่างๆ ก็เล่นแชร์เป็นกิจกรรมเสริม

...:: เข้าเรื่องเลยละกัน ดิฉันมุ่งมั่นค่ะ อยากช่วยแม่แบ่งเบาภาระ

เลยตั้งใจว่าจะออกจากงาน แล้วส่งขนมกุยช่ายแบบ Delivery 

เพราะลูกค้าม่าม๊าเยอะพอสมควร

ก็จะไม่เยอะได้ไงละค่ะคุณ ขายมาตั้งแต่ตอนแก 8 ขวบ

จนบัดนี้ม่าม๊าแซยิดแล้วค่ะ (60 ขวบ) นับไปนับมาก็นานโข

ดิฉันก็ช่วยบ้างอะไรบ้าง แต่ให้ทำจริงๆ อ่ะทำไม่เป็น 

เห็นกรรมวิธีการทำก็เหนื่อยแล้วค่ะ ตั้งเกือบ 4 ชั่วโมงแหน่ะ

ก็เลยขอเป็นคนโฆษณาให้แทนละกัน

ตอนนี้ดิฉันจึงเริ่มทำจากเล็กๆ โดยสร้าง FB ชื่อ Guichai Delivery ขึ้นมา

เพื่อรองรับกลุ่มลูกค้าวัยทำงาน โดย FB จะเป็นทั้งสื่อกลางในการรับออเดอร์

(order) และเป็นหน้าสำหรับขอบคุณลูกค้าผู้มีอุปการะทุกท่าน

รวมถึงบอกเล่าข่าวสารใดๆ เกี่ยวกับขนมกุยช่ายด้วย 

ตอนนี้เพิ่งจะเป็นช่วงเริ่มต้นค่ะ แวะเวียนไปทักทายบ้าง กด Like บ้าง

อะไรบ้างก็ได้นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ดิฉันหน่อยค่ะ

หรือถ้าจะสั่งชิมดิฉันก็จะไปส่งด้วยตัวเองเลยค่ะ 

ที่ดิฉันมีแนวคิดจะทำก็เพราะว่าลูกค้าบางคนมาเร็วไป ก็ไม่ได้กิน

บางคนเลิกงานมาก็ไม่เจอคน เจอแต่แผง หุๆ ม้าว่าลูกค้าบ่นอดกิน

เพราะกว่าม่าม๊าจะทำเสร็จออกมาขายที่ตลาดก็ 11.30 แล้วค่ะ

ที่สำคัญม่าม๊าขายแค่ 5-6 ชั่วโมง ก็กลับบ้านแล้วค่ะ 55

แต่จะว่าไปดิฉันก็ต้องการเปิดตลาดใหม่ด้วยหน่ะค่ะ

เพราะไหนๆ ก็ตั้งใจว่าจะออกมา Delivery กันให้ถึงบ้านลูกค้าแบบเต็มตัวแล้ว

ก็ควรจะทำให้มันสุดๆ สักครั้งนึงหน่ะ

..:: ทุกท่านว่าอย่างนั้นมั๊ยค่ะ

บอกตัวเองให้.. สู้ๆ Fighto Fighto

แก้ไขเมื่อ 25 พ.ค. 54 17:03:39

จากคุณ : i_boomka
เขียนเมื่อ : 25 พ.ค. 54 16:58:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com