Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เบ็ดสองอันตกปลาแค่ตัวเดียว ติดต่อทีมงาน

ผมชอบมองอนาคตธุรกิจร่วมกันแบบยาวๆ ไม่ใช่ใครให้ราคา“เลื่อยขา” เก่งกว่าก็เปลี่ยนคู่ค้าบ่อยๆ ทำธุรกิจกับใครแล้วผมชอบกอดคอโตไปด้วยกันยั่งยืน

เชื่อในหลักการทำธุรกิจแบบ “ใช้ใจ”
สมัยยังทำธุรกิจที่เมืองชล ผมเคยเปิดร้านกาแฟแห่งแรกชื่อ “เอสเปรสโซ่” ขายดีมากจนต้องขยายอีกร้านชื่อ “ออดี้”
 “เฮียหยู” เจ้าของกาแฟอโรม่า ส่งเม็ดกาแฟกับเครื่องชงกาแฟระบบไอน้ำอย่างดีมาให้ผม
เปิดร้านไปแล้ว 7 เดือน แต่ยังไม่มาเก็บเงินสักบาท
  เฮียบอกว่าเห็นผมเพิ่งเปิดร้านใหม่ๆ เลยอยากให้หมุนเงินสบายๆ ผ่านช่วงลำบากไปก่อน  
  “น้ำใจ” วันนั้นทำให้ผมเป็นลูกค้าเฮียหยูจนถึงวันนี้
  แต่ผมไม่ได้ซื้อแค่เจ้าเดียว เจ้าอื่นก็ซื้อด้วยเพื่อบริหารความเสี่ยง
 ทุกครั้งที่ซัพพลายเออร์เจ้าใหม่ๆ มาให้ข้อเสนอคุณภาพดีกว่า ราคาถูกกว่า
 ผมจะขอให้เฮียช่วยอธิบาย ถ้าหาคำตอบไม่ได้ เฮียต้องลดราคาให้ผม
ตลอดชีวิตการทำธุรกิจ ผมเชื่อในหลักการ “ราคาที่เป็นธรรม”
 ราคาอาจจะไม่ “ถูกที่สุด” ก็ได้ แต่ต้อง “สมเหตุสมผล”
หลายครั้งที่ผมยินดีจ่ายในราคา “แพงกว่า” เพื่อแลกกับ  “โอกาส”
 โอกาสในการประหยัดเวลา โอกาสในการเรียนรู้  โอกาสการทำธุรกิจในระยะยาว ฯลฯ
 โอกาสบางอย่างก็ไม่ได้วัดกันที่ “ตัวเงิน”
 ผมชอบมองอนาคตธุรกิจร่วมกันแบบยาวๆ ไม่ใช่ใครให้ราคา “เลื่อยขา” เก่งกว่าก็เปลี่ยนคู่ค้าบ่อยๆ
 ทำธุรกิจกับใครแล้วผมชอบกอดคอโตไปด้วยกันอย่างยั่งยืน  
ครั้งหนึ่งเครือ SCG เคยส่งคนมาสัมภาษณ์ว่าทำไมผมถึงเป็นลูกค้าซื้อกล่องกระดาษกับเขาถึง 9 ปี  
 นั่นเพราะผมไม่ได้มองเขาเป็นแค่ “คู่ค้า” แต่ถือว่าเราเป็น “ผู้ร่วมทุน”
 ผมเป็นลูกค้าใช้กล่องเป็นล้านใบ ถ้าเขาลงทุนเครื่องจักรผลิตสินค้าให้เรา แล้วผมเปลี่ยนเจ้าบ่อยๆ จะทำธุรกิจกันยังไง    
 ผมแฮปปี้กับการทำธุรกิจแบบ “ขายไส้กรอก ไม่เลี้ยงหมูเอง”
แบ่งกันลงทุน แบ่งกันเสี่ยง แบ่งกันกำไร  
 อย่าค้าขายแบบเราอยู่ได้ แต่เขาอยู่ไม่ได้
 แต่มันต้อง "เขาอยู่ได้..เราอยู่ได้" ถึงจะไปกันยืด  
 บางครั้งผลประโยชน์ที่ดูเหมือนเราจะเสีย อาจหมายถึงโอกาสในการทำธุรกิจ
  ผมได้ประสบการณ์ทำธุรกิจ "เบ็ดสองอันตกปลาแค่ตัวเดียว" มาจากการตกปลา
จะไปด้วยกันให้สนุก มันต้องต่างคนต่างได้ปลา
 ไม่ใช่คุณเก๋ากว่า เก่งกว่า เกี่ยวเบ็ดๆ อยู่คนเดียว แต่คนอื่นนั่งเซ็ง
 ถึงจะมีเบ็ดสองอัน แต่ตกปลาแค่ตัวเดียว..เหลือปลาให้คนอื่นตกบ้างก็ได้นะครับ
 ทำธุรกิจต้องใจกว้างๆ หลับตาข้างเดียวบ้าง
 อย่าวาดเสือให้เขากลัว แต่จงเป็นหมูให้เขาเชือด
 หันมาถามตัวเองอีกที วันนี้นอกจาก “ผลประโยชน์” และ “คนที่เรารัก” แล้ว
 รอบตัวเรายังมี “คนที่รักเรา” เหลืออยู่กี่คน

http://www.bangkokbiznews.com/home/details/business/ceo-blogs/tan/20110613/395009/เบ็ดสองอันตกปลาแค่ตัวเดียว.html

จากคุณ : ขอบฟ้าบูรพา
เขียนเมื่อ : 13 มิ.ย. 54 14:40:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com