Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ไปจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์มา ติดต่อทีมงาน

ตอนแรกว่าจะจดในตัวจังหวัด แต่หลังจากสอบถามแล้วปรากฏว่า ตอนนี้ถ้าจะจดต้องจดใน อบต/เทศบาล ในพื้นที่ที่มีภูมิลำเนาอยู่ วันนี้ก็เลยไปจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ แต่เนื่องจากอำเภอที่ผมอาศัยอยู่เป็นอำเภอเล็ก ๆ ในภาคอีสาน ผมก็เลยเป็นรายแรกเลยทีมาจดทะเบียนพาณิชย์อิเล็กทรอนิกส์ในอำเภอนี้ ระหว่างที่จดก็ตะกุกตะกักหลายอย่างเนื่องจากเจ้าหน้าที่ยังไม่เคยทำก็เลยยังงง ๆ กับแบบฟอร์มต่าง ๆ ประกอบกับมีคนมาจดทะเบียนพาณิชย์ธรรมดาด้วย เจ้าหน้าที่คนเดียวก็เลยต้องบริการสองคน หันซ้ายที ขวาที เจ้าหน้าที่บอกว่า ผมต้องเสียภาษีป้ายด้วย เนื่องจากตามกฏหมาย หากจดทะเบียนพาณิชย์แล้ว ต้องขึ้นป้ายภายใน ... วัน (จำไม่ได้อะ รู้สึกจะบอกว่า 30 วัน) ผมก็อึ้ง แต่เจ้าหน้าที่บอกว่า ฿200/ปี (เสียก็เสียวะ พอรับได้) พอเจ้าหน้าที่ไล่แบบฟอร์มไปถึงส่วนของสำนักงานใหญ่ ซึ่งผมก็ใส่ที่อยู่บ้านของผม เจ้าหน้าที่ก็เลยบอกว่า ต้องเสียภาษีโรงเรือนด้วย ผมเริ่มใจไม่ดีแล้ว ก็เลยถามไปว่าเท่าไร เจ้าหน้าที่บอกว่าต้องไปวัดขนาดพื้นที่ก่อน แต่ผมก็เถียงว่าเว็บของผมเป็นงานบริการ ไม่มีสินค้าที่จะต้องมาสต็อค เข้าข่ายต้องเสียภาษีโรงเรือนด้วยเหรอ เจ้าหน้าที่ก็เริ่มไม่แน่ใจ เห็นเปิดเอกสารใหญ่เลย สุดท้ายเจ้าหน้าที่ก็เลยโทรไปปรึกษาพาณิชย์จังหวัด ปรากฏว่าคนที่รู้เรื่องไม่อยู่ เจ้าหน้าที่ก็เลยให้ผมทิ้งเอกสารไว้ แล้วเค้าจะทำให้ในวันจันทร์

ปัญหาของผมคือ ผมสงสัยว่า ผมต้องเสีย ภาษีป้าย + ภาษีโรงเรือน จริง ๆ เหรอครับ ???

จากคุณ : เฮ้อ...กลุ้ม
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 54 17:48:16 A:125.26.250.99 X: TicketID:083381

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com