Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จดทะเบียนบริษัทใหม่ ได้รับหนังสือนัดพบจากประกันสังคม ติดต่อทีมงาน

รบกวนขอคำแนะนำครับ
ผมเพิ่งจะขอจดทะเบียนนิติบุคคลเมื่อปลายเดือน พ.ค. ที่ผ่านมา ปัจจุบันบริษัทยังอยู่ขั้นการเตรียมการ ยังไม่เิปิดกิจการ และยังไม่มีลูกจ้าง ซึ่งคาดว่า ภายในสิ้นปีนี้ก็จะยังคงไม่มีการว่าจ้างลูกจ้างเกิดขึ้นอย่างแน่นอน กรรมการบริษัทรวมสามคน ไม่มีใครได้รับเงินเดือนด้วยครับ

บริษัทของผมได้รับจดหมายจาก สนง. ประกันสังคม ให้ไปพบเจ้าหน้าที่ พร้อมเอกสารการขอขึ้นทะเบียนนายจ้าง ตามวันเวลาที่แจ้งไว้ในจดหมาย .... เอกสารที่ สนง. แนบมา มีหนึ่งฉบับเป็นแบบฟอร์ม แบบแจ้งข้อมูลสถานประกอบการ ให้ตอบกลับทางไปรษณีย์ ในนั้นจะมีให้บริษัทเลือกว่าอยู่สถานะใด มีให้เลือก ดังนี้
1. กรณีที่ขึ้นทะเบียนนายจ้างแล้ว ให้กรอก บรา บรา บรา
2. ยังไม่ดำเนินกิจการ
3. ไม่มีการจ้างงาน
4. อยู่ในระหว่างเตรียมการ และคาดว่าจะเริ่มดำเนินกิจการได้ตั้งแต่วันที่ ........

มี 4 ตัวเลือกให้เลือกแบบนี้ครับ ซึ่งสิ่งที่ผมต้องทำแน่ๆ ตอนนี้ คือ ตอบกลับแบบแจ้งข้อมูลสถานประกอบการ ทางไปรษณีย์

คำถาม คือ กรณีัแบบนี้ผมยังคงต้องเข้าไปพบ จนท. ประกันสังคม ตามวันเวลาที่เขานัดหมายอยู่อีกหรือไม่ครับ ซึ่งเหมือนกับเป็นการนัดเพื่อไปขอขึ้นทะเบียนนายจ้างครับ ..... คือ ถ้าผมไม่จำเป็นต้องเข้าไป ก็จะได้ไม่ต้องไปครับ เพราะติดต่องานราชการ ใช้่เวลานานมากๆ ถึงมากที่สุดเลยครับ ... แต่ถ้ายังไงก็ต้องเข้าไป ก็จะยอมเสียเวลาครับ

ผมโทรเข้าไปสอบถาม ที่หมายเลข 1506 Call Center แจ้งว่า ยังคงต้องเข้าไปพบเจ้าหน้าที่ เพราะเจ้าหน้าที่อาจจะมีคำถามเพิ่มเติม .... แต่ผมไม่ค่อยมั่นใจในคำตอบของ พนง. ท่านนี้ครับ เพราะทุกคำถามที่ผมถาม เขาจะตอบแบบไม่มั่นใจเลยแม้แต่คำถามเดียว จะมีเสียง เออ..... อืมมม.... และหยุดคิด ทุกคำถามเลยครับ ผมจึงไม่มั่นใจว่า คำตอบที่ผมได้รับ น่าเชื่อถือหรือไม่

ใครมีประสบการณ์แบบนี้บ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับ

จากคุณ : kito_hunsamu
เขียนเมื่อ : 4 ก.ค. 54 11:50:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com