Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีประสบการณ์ของผมมาเล่าให้ฟัง เมื่อความฝันมันเยอะ อยากค้าขาย + อยากทำอาชีพในฝันตัวเอง ติดต่อทีมงาน

ยาวหน่อยนะครับ
ผมเกิดมาในครอบครัวยากจนครับ ชีวิตลำบาก
ทำงานตั้งแต่อายุ 13 ปี
เริ่มจากงานก่อสร้าง เด็กปั๊ม เก็บน้ำยาง ประปา (ผมเคยต่อท่อประปาข้ามทะเลด้วย ที่เกาะพิทักษ์ จ.ชุมพร)
พอทำบัตรประชาชนปุ๊บก็เข้า กทม ไม่ได้มาเสี่ยงโชคอะไรหรอกครับ
มาหางานทำ หาเงินเลี้ยงตัวเองนั่นแหละ ทำงานบริษัท เป็นเด็กฝึกงาน ทำบริษัทนี้อยู่ 7 ปี
จากเด็กฝึกงานจนได้เป็นช่างประจำสาขา แต่มีปัญหากับที่ทำงาน ถึงขนาดโดนย้ายสาขา ก็เลยตัดสินใจลาออก
ตลอดการระยะเวลาการทำงาน มีเรื่องหลายเรื่องกดดันตัวเองตลอด ไม่ว่าจะเรื่องปัญหาครอบครัว ปัญหากับเพื่อนร่วมงาน ปัญหากับลูกค้า
ผมไม่ใช่คนเรื่องมาก หรือว่าเป็นคนที่ “เยอะ” นะครับ แต่ว่าในการทำงานมันต้องเจอปัญหาทุกวัน
แล้วชีวิตที่ยืนด้วยลำแข้งตัวเอง ไม่มีคนสอนสั่ง ปัญหาในเรื่องการควบคุมอารมณ์
หรือในการตัดสินใจ มักจะแสดงออกถึงนิสัยที่ “รั้น” ของตัวเอง
ด้วยความที่ถือดีว่า ตลอดชีวิตในการต่อสู้ด้วยตัวเอง เราผ่านมาได้ด้วยตัวเอง
ไม่มีใครชี้แนะ นิสัยรั้น และก็เชื่อมั่นในตัวเองเกินไป จึง “เยอะ” ไปหน่อย
การเชื่อมั่นในตัวเอง ไม่คล้อยตามคนอื่น โดยเฉพาะคนที่มีอำนาจมากกว่าเรา บางครั้งมันก็ทำให้เราเดือดร้อนครับ

เดี๋ยวมาต่อครับ

จากคุณ : สายลมแผ่วพลิ้ว
เขียนเมื่อ : 13 ก.ค. 54 00:58:40 A:202.176.68.63 X: TicketID:319987

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com