Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากทราบหลักการให้ "กู้" สำหรับสร้าง "อพาร์ทเมนต์" ค่ะ ติดต่อทีมงาน

พอดีโทรถามธนาคารดูเมื่อไม่กี่สัปดาห์ก่อน
มีที่หนึ่งเขาคิดให้ห้องละ 200000 ส่วนอีกที่เขาคิด 70% ของราคาก่อสร้างค่ะ
แต่พอโทรถามเมื่อกี้ 1 ใน 2 ธนาคารเดิมเขาคิดให้จากรายรับของค่าเช่า
โดยคิด 80% หัก 20% สำหรับค่าใช้จ่ายเรา เช่น ภาษี ค่าประกัน ค่าลูกจ้าง
สมมติเรามี 36 ห้อง * ค่าเช่า 3000 ค่าก่อสร้างราว 9500000 เขาจะให้กู้ประมาณ 6200000 ค่ะ
ก็เลยงงว่าเขาคิดยังไง เพราะถ้าเขาตีให้ห้องละ 200000 หรือ 70% ของราคาก่อสร้าง ก็น่าจะกู้ได้มากขึ้นน่ะค่ะ
ใครมีความรู้ด้านนี้ช่วยแนะนำทีนะคะ อยากทราบว่าสินเชื่ออพาร์ทเมนต์ที่ธ.ไหนปล่อยเยอะ ปล่อยง่ายด้วยค่ะ

จากคุณ : thezircon
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 54 17:12:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com