Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

VAT มันน่ากลัวขนาดนั้นเลยหรือ ติดต่อทีมงาน

ธุรกิจที่บ้านผมเป็นแบบซื้อมาขายไปครับ

รายได้ผมดูแล้วก็ใกล้ๆเกณฑ์ที่ต้องทำ VAT คืออีกสักปี น่าจะโตถึงขั้นนั้น

ซึ่งตัวผมเองก็อยากทำให้ถูกต้อง เพราะมีแผนการขยายออกไปอีกด้วย

แต่ปัญหาคือ ทั้งพ่อแม่(ซึ่งไม่มีความรู้ด้านนี้) หรือแม้แต่แฟนที่เป็นนักบัญชี ก็ฟังคนอื่นเล่ามาทั้งสิ้นว่าไปเขาระบบ VAT แล้วมันจะยุ่งยาก โดนตรวจสอบเยอะ อีกทั้งพวกสรรพากรมีแต่จะเอาเงินของเรามากขึ้น ถ้าเกิดยอดตก เขาก็จะมาตรวจสอบเรียกว่าทุกเม็ดเลย และหากพบก็จะโดนทั้งย้อนหลัง+ค่าปรับอาน

ผมเองยอมรับนะครับ ว่าเชื่ออยู่ แต่..... ทำไงล่ะครับ ผมอยากให้ธุรกิจขยายได้ตามที่วาดฝันไว้ ถ้าปล่อยให้โตแบบไม่ถูกต้อง แล้วมันจะทำงานได้อย่างคล่องตัวได้อย่างไร ต้องมานั่งพะวงกับว่าจะโดนสรรพากรมาเล่นเมื่อไหร่
แล้วอีกอย่าง คนที่เขาพูดให้คนรอบข้างที่มาบอกผมนั้น เขาล้วนแต่เป็นคนที่ไม่เคยทำ หรืออาจจะทำแบบไม่ถูกต้อง หรือมีเจตนาหมดเม็ด เช่นซื้อบิล หรือเปล่า?

ผมรู้ครับว่าการแบกรับ VAT มันจะทำให้ผมเสียเปรียบคู่แข่งละแวกเดียวกันที่ต้นทุนผมสูงขึ้นอีก 7%  เพราะผู้ขายของผมแต่ละรายแทบไม่มีใครทำระบบ VAT กันเลย ทำให้ผมหักภาษีซื้อไม่ได้ และกำไรผมหายไป 7% เช่นกัน

แต่ถ้าไม่ทำ ผมก็ไม่สามารถทำแผนการตลาดหรือประชาสัมพันธ์อะไรได้ เพราะคงต้องพะวงกับสรรพากรที่จะมาตรวจสอบอยู่ร่ำไป

จึงขอรบกวนปรึกษาผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ ว่า การเข้าระบบ VAT นั้น มันยากจริงหรือ มันเลวร้ายขนาดที่ได้ยินมาหรือครับ และมีอะไรที่ผมต้องระวังบ้าง?

หรือผมไม่ควรจะทำ?

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Redrum
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 54 11:14:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com