Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เลิกจ้างพนักงานแล้วกรมแรงงานโทรมาคุย ? ติดต่อทีมงาน

เพิ่งเจอเคสนี้เป็นครั้งแรก เปิดร้านเป็นกิจการเล็กๆ จดทะเบียนการค้าไว้ไม่ได้จดเป็นบริษัท มีลูกจ้างมาช่วยงานคนเดียวมาจากต่างจังหวัด ให้เงินเดือน 8000 บาทพร้อมกินอยู่ หน้าที่คือช่วยเฝ้าหน้าร้าน ทำงานบ้านนิดหน่อย ลูกจ้างคนนี้ผมส่งประกันสังคมให้ด้วย

ลูกจ้างคนนี้เริ่มทำงานวันที่ 6 พฤษภาคม 2554 ช่วงสองเดือนแรกทำงานดี แต่สิ้นเดือนกรกฏาคม ผมได้มาดูเรื่องสต๊อกสินค้าในร้าน พบว่าของขายไป 20 กว่าชิ้น มูลค่าประมาณสามพันบาท ร้านก็มีผม, แฟน แล้วก็ลูกจ้างคนนี้ดูอยู่ แปลกใจมากว่าของหายไปได้ยังไง พอมาดูให้ละเอียดในบ้านที่ให้ลูกจ้างอยู่ด้วยก็พบโทรศัพท์มือถือ iPhone 3G, HTC Touch Pro ที่ไม่ได้ใช้เก็บไว้ในตู้เอกสารหายไป ก็เลยรู้สึกระแวงลูกจ้างคนนี้ วันที่ 2 สิงหาคมก็เลยให้ออกไป แล้วก็ทำเรื่องแจ้งประกันสังคมวันที่ 3 เลย

วันนี้กรมแรงงานโทรมาคุยว่าได้มีลูกจ้างคนนี้ทำงานไหม เราก็บอกว่าใช่ ตอนแรกเรานึกว่าประกันสังคมโทรมา กลายเป็นว่าลูกจ้างคนนี้ไปร้องเรียนกรมแรงงานว่าเราเลิกจ้างไม่เป็นธรรม เท่าที่ผมดูข้อกฏหมายแล้วพบว่าผมจ้างยังไม่ถึง 3 เดือนก็ไม่น่าจะผิด แต่กรมแรงงานแจ้งว่าเราทำผิดมาตราอะไรไม่รู้เยอะแยะไปหมด ทั้งเรื่องค่าแรง, เวลาทำงาน แล้วจะส่งหนังสือมาเรียกให้ไปพบ แบบนี้ต้องทำยังไงดีครับ ผมกับแฟนเครียดมาก แล้วจะต้องโดนอะไรหรือเปล่า เห็นลูกจ้างผมบอกว่าเลิกจ้างไม่เป็นธรรมต้องจ่าย 10 เท่าของเงินเดือนเหรอครับ

ผมกับแฟนรู้สึกเครียดมากๆเลย ทำร้านเล็กๆ ยังไปไม่ถึงไหนเลยต้องมีเรื่องซะแล้ว สงสารแฟนมากๆ เพราะแฟนกลัวว่าจะทำผิดต้องขึ้นศาล

จากคุณ : เจ้าของร้านเล็กๆ
เขียนเมื่อ : 5 ส.ค. 54 22:36:46 A:101.109.208.164 X: TicketID:326136

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com