Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีธุรกิจดีทำกำไรงาม ไม่มีหนี้สิน แต่เหมือนต้องติดคุกอยู่กับงานตลอดชีวิต... ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ชาวสีลมผมด้อมๆมองๆอ่านห้องนี้มาซักพักแล้วครับ เนื่องจากว่างงานจึงเข้ามาหาข้อมูลต่างๆในห้องนี้บ่อย วันนี้มีข้อขบคิดสำหรับอนาคตตัวผมเองมาปรึกษาครับ

ผมอายุ 26 ปีแล้ว ยังไม่เคยทำงานใดๆเป็นหลักเป็นแหล่งเลย หลังจากจบมหาวิทยาลัย ก็ไปเรียนภาษาต่อที่ประเทศญี่ปุ่น แล้วเพิ่งกลับมาไม่นานนี้ครับ...

บ้านของผมทำธุรกิจค้าขายวัสดุก่อสร้าง ที่ จ.ราชบุรี มานาน20กว่าปีแล้วครับ เกือบเท่าอายุผมเลมเลยทีเดียวหนี้สินที่เคยกู้มาลงทุนตอนเริ่มต้นกิจการนั้น ใช้หนี้หมดไปนานเป็นสิบปีแล้ว ตั้งแต่เด็กผมเติบโตในกรุงเทพ ใช้ชีวิตและเรียนหนังสือในกรุงเทพ ได้ไปสัมผัสการค้าขายที่ ราชบุรี น้อยมากๆ

ผมใช้ชีวิตแบบชาวกรุง มีเงินใช้ มีรถขับ มาตลอดชีวิตและพอรับรู้ได้ถึงแม้ผู้ใหญ่ไม่เคยบอก ว่าบ้านเราพอมีอันจะกิน จากธุรกิจที่บ้านที่ค้าขายดี ที่บ้านผมมีสมาชิก 4 คน มีรายจ่ายในบ้านเฉลี่ยเดือนละ 2 แสนกว่าบาท ก็อยู่ได้สบายๆ ปัญหาคือ ตอนนี้ ผู้ใหญ่ที่ดูแลกิจการ ต่างแก่ตัวลงมากแล้วครับ พวกท่านและรวมถึงลูกหลาน ก็อยากได้ท่านได้พักผ่อนได้แล้ว

พวกท่านคิดที่จะขายกิจการทั้งหมด แล้วใช้ชีวิตบั้นปลายให้สบาย ไปเที่ยว พวกท่านบ่นบ่อยๆว่า มีเงินแต่เหมือนติดคุก ต้องอยู่ที่ร้าน ต้องบริหารดูแลตลอด ปีละ 365 วัน ไม่มีหยุดแม้แต่วันเดียว มา20กว่าปีแล้ว พวกท่านมีสตางค์ แต่พวกท่านไม่เคยไปเที่ยวต่างประเทศ แม้ซักครั้งเดียว เข้ากรุงเทพยังนับครั้งได้ ท่านไม่รู้จัก BTS ไม่รู้จักพารากอน พวกท่านได้เข้าไปโลตัสในตัวจังหวัดราชบุรีครั้งแรก ท่านตกใจมาก...

....แก้ไขคำผิดครับ....

แก้ไขเมื่อ 08 ส.ค. 54 12:46:22

จากคุณ : Cold milk
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 54 12:39:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com