Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจอเด็กจบใหม่ถามว่า"เงินเดือน8,000แล้วจะให้หนูรับทานอะไร" -_- ติดต่อทีมงาน

วันนี้มีเหตุให้ต้องสัมภาษณ์พนักงานใหม่1คนตำแหน่งธุรการ
คุยไปคุยมาเริ่มจะถูกชะตาในความช่างคิดช่างพูด
จนมาคุยเรื่องเงินเดือน เราก็บอกว่า
โปร3เดือนนะคะ ผ่าน3เดือนแล้วจะมีค่าครองชีพเพิ่ม หรืออาจจะขึ้นเงินเดือน
ชุดฟอร์ม OT ฯลฯ
แต่ระหว่างทดลองงานเงินเดือน 8,000นะคะ พร้อมข้าวกลางวัน1มื้อ

เด็กสวนกลับมาว่า
"เงินเดือน8,000เองหรอคะ แล้วหนูจะกินอะไรหล่ะคะ?"

เราก็เอริ่มมมม น้องจบใหม่นะคะ ยังไม่มีประสบการณ์การทำงานเลยนะ
น้องเขาก็สวนมาอีกว่า "นั้นแหละค่ะ 8,000 เดี่ยวนี้ไม่มีที่ไหนเขาให้กันแล้วค่ะ"

เรา O.O งงรอบ2
-----------------------------------------------------------------------------

คือเดี่ยวนี้เงินเดือน8,000 มันน้อยมากจนไม่พอใช้?
หรือว่าน้องเขาหวังไว้สูงเกินไปกับตำแหน่ง "ธุรการ"?
แล้วเด็กจบใหม่ไม่มีประสบการณ์เลยเดี่ยวนี้เขาหวังว่าจะได้เงินเดือนเท่าไหร่กันหรอคะกับตำแหน่งนี้?

หรือว่าเราให้น้องเขาน้อยไปจริงๆ? T_T
-----------------------------------------------------------------------------------

มาเพิ่มให้กระจ่างนิดหน่อยค่ะ

***อยู่แถวๆเอกชัย บางบอนค่ะ ไม่ใช่กลางเมือง
ก่อนเราจะให้เราก็ถามน้องเขาแล้วนะคะว่าอยู่บ้านตัวเองกับพ่อแม่ใช่ไหม
ต้องส่งเงินให้แม่ไหม มีค่าใช้จ่ายอะไรไหม น้องเขาบอกเองว่าชิลๆ ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรมากแค่ของตัวเอง

คือเราดูด้วยนะคะไม่ใช่ไม่ดูก่อนที่จะแจ้งฐานเงินเดือนกับน้องเขาไป
แล้วเราก็ย้ำกับน้องเขาแล้วว่าถ้าผ่านโปรพี่ก็ปรับเงินเดือนขึ้นให้อีกนะคะ

ธุรการออฟฟิต งานเอกสารทั่วๆไปน่ะค่ะ

สงสัยเราจะให้น้อยไปจริงๆ เฮ้อออออ***

---------------------------------------------------------------------
มาแก้รอบสองเดี่ยวจะเข้าใจผิดว่าเราโหด
คือน้องคนนี้มาสมัครด้วยวุฒิ ม.6 นะคะ
น้องเขากำลังศึกษาอยู่อีก1เทอมถึงจะจบ

แก้ไขเมื่อ 09 ส.ค. 54 21:46:06

แก้ไขเมื่อ 09 ส.ค. 54 20:16:44

จากคุณ : ~ButaชอบกินOkashi~
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 54 19:32:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com