Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำร้านบริการสกรีนเสื้อ ขายทางอินเตอร์เน็ต ไม่มีหน้าร้าน ไม่ทราบว่าต้องจดทะเบียนพาณิชย์แบบไหนครับ ติดต่อทีมงาน

ผมกับเพื่อนได้เปิดร้านสกรีนเสื้อทำักันเองที่บ้าน โดยมีเว็บไซต์และติดต่อซื้อขายทางอีเมลล์ ไม่มีหน้าร้าน
ซึ่งตอนนี้ถ้าทำเสื้อให้กับบริษัทอื่น ก็จำเป็นต้องมีหัก 3% หรือต้องการเลขทะเบียนเสียภาษี
จึงต้องการที่จะจดทะเบียนบริษัทแล้วอ่ะครับ เลยมีคำถามตามนี้ครับ

1. จากรูปแบบทำการค้าด้านบนที่ผมกล่าวมานั้น ผมจะต้องจดทะเบียนพาณิชย์ประเภทไหนครับ
2. ผมทำธุรกิจนี้กับเพื่อนอีก 1 คน คือหุ้นกันทำ 2 คน ไม่ทราบแบบนี้เรียกว่าผู้ประกอบการแบบไหนครับ เช่น บริษัทจำกัด หรือ ห้างหุ้นส่วนจำกัด
3. ที่อยู่ในการจดทะเบียนนั้น ใช้ที่อยู่ของผมหรือเพื่อนก็ได้ใช่มั้ยครับ
4. ผมได้ทำธุรกิจนี้มาแล้วประมาณ 3-4 เดือน ไม่ทราบว่าจะมีปัญหามั้ยครับเวลาไปจดทะเบียน เพราะเห็นมีกำกับไว้ว่าต้องจดภายใน 30 วันหลังเริ่มทำการค้า

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลทุกท่านครับ
อาจจะมีข้อสงสัยเพิ่ม อย่างไรก็ขอความกรุณาด้วยครับ

จากคุณ : GetIm@gE
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 54 10:19:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com