Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ว่าด้วยอาชีพ วิศวกร ติดต่อทีมงาน

เริ่มทำงานเป็นวิศวกรได้สักระยะนึงแล้วค่ะ(เพิ่งจบค่ะ) แต่หน้าที่ในแต่ละวันก็คือ การเข้าประชุมวันละสามครั้ง ได้้แก่ 8.30-9.00,9.30-11.00 และอีกครั้งคือ 14.30-17.00 ก่อนเข้าประชุมทุกครั้งก็ต้องเตรียม report ว่าได้งานแต่ละ lot ไปกี่ชิ้น งานจะเสร็จวันไหนเมื่อไหร่ นอกจากนี้มีหน้าที่หลักอีกอย่างคือ การลงไปเก็บข้อมูลจากพนักงานว่าแต่ละชั่วโมงได้งานคนละเท่าไหร่ เป็นไปตามเป้าที่วางไว้แต่ละชั่วโมงหรือไม่ แต่เนื่องจากต้องเข้าประชุมเกือบทั้งวัน ทำให้ไม่สามารถตามเก็บได้ทุกชั่วโมง กว่าจะตามเก็บเสร็จได้ครบและรู้ปัญหาต่างๆก็หลังห้าโมงเย็น ถึงจะได้รู้ปัญหาที่เกิดขึ้นในสายการผลิต ถึงแม้จะไปเร่งงานในช่วงโอทีก็ไม่สามารถได้งานตามเป้า เพราะงานส่วนใหญ่ทำกับคนค่ะ ใช้เครื่องจักรจริงๆน้อยมาก ที่จริงแล้วส่วนตัวเองอยากจะปรับปรุง และพัฒนาการผลิตเพื่อให้ได้งานตามเป้า มากกว่าที่จะอยู่แต่ในห้องประชุมค่ะ อยากเข้าใจงานมากกว่านี้ พอไม่ได้งานตามเป้าและไมได้แก้ปัญหาที่เกิดขึ้น เจ้านายก็มาตะคอกและด่าค่ะว่าเป็นวิศวะยังไงทำไมทำอะไรไม่ได้เลย เป็นแบบนี้ทุกๆวัน

ทุกวันนี้เครียดมากค่ะ คิดไม่ตกว่าจะหางานใหม่ดีหรือไม่ เพราะไม่อยากทนกับเจ้านายค่ะ

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ว่าทำไงดี

จากคุณ : sweetsnack
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 54 21:26:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com