Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ. จะยุบแผนก และจะให้ออกโดยจ่าย 1 เดือน... ขอคำปรึกษาค่ะ.. ติดต่อทีมงาน

ดิฉันผ่านทดลองงาน แต่ไม่ได้เซ็นบรรจุ จนตอนนี้ทำงานครบ1ปีแล้ว (วันที่เริ่มทำงาน 5 สค. 53)

ทางบริษัทได้ทำการบอกเลิกจ้างในวันที่ 18 สค. 54 ด้วยสาเหตุว่าต้องการยุบแผนกที่ทำ โดยออกหนังสือแจ้งล่วงหน้า 1 เดือน (วันที่ออกหนังสือแจ้ง 18 สค. 54)

โดยในหนังสือระบุว่าสิ้นสุดการจ้างและจ่ายเงินเดือนให้ในวันที่ 18 กย. 54 พร้อมให้ค่าชดเชย 1 เดือนและจะโอนค่าชดเชยให้ในวันที่ 15 ต.ค . 54

...ณ ตอนนั้นดิฉันได้เซ็นรับทราบเงื่อนไขไปแล้ว โดยในเวลาต่อมาดิฉันได้โทร.ไปถามที่กรมแรงงาน ทางพนักงานบอกว่าดิฉันต้องได้ค่าชดเชย 90 วัน+กับเงินเดือนในเดือนสุดท้าย

ในวันสิ้นสุดการเลิกจ้างคือวันที่ 18 ก.ย. 54

ต้องการทราบว่า...

1. ทางบริษัททำถูกหรือไม่

2. แล้วหนังสือที่เซ็นรับทราบไปแล้วจะมีผลมั้ยค่ะ

3. ดิฉันจะได้ค่าชดเชย 90 วันหรือไม่

4. ค่าชดเชยที่ได้รับ ควรจะได้รับในวันที่เท่าไหร่คะ

5. ถ้าดิฉันออกมาแล้วต้องเซ็นใบลาออกจากบริษัทด้วยหรือไม่ ในเอกสารต้องระบุเป็นใบลาออกหรือใบอะไรคะ

6. ถ้าทางเจ้านายบอกว่าให้จัดการงานให้เสร็จเรียบร้อย ไม่อย่างนั้นจะไม่จ่ายเงินให้ แต่งานที่ทำ ระบุได้ยากว่าแบบไหนคือเสร็จ แบบไหนคือเรียบร้อย เพระเป็นงานออกแบบ9jk'q ทำเว็บไซท์บ. แบบนี้เค้าจะใช้เป็นข้ออ้างไม่จ่ายเงินเราได้ไหมคะ?

ตอนนี้ร้อนใจค่ะ ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

จากคุณ : Spoil
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 54 18:28:36 A:124.122.196.196 X: TicketID:284424

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com