Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ บริษัทอยู่ต่างประเทศ แต่จะมาจ้างพนักงานในไทย มีคำถามมากมาย ขอความช่วยเหลือด้วยครับ ++ ติดต่อทีมงาน

บริษัทปัจจุบันที่ผมทำอยู่ บริษัทแม่อยู่อเมริกา ตัวผมทำงานอยู่ต่างประเทศ กำลังจะวางแผนจ้างพนักงาน Permanent Full Time ในเมืองไทย 1 คน เพื่อจะให้ดูแลลูกค้าในเมืองไทยที่ปัจจุบันมีอยู่ 5 เจ้าและโตขึ้นเรื่อย ๆ

คิดว่าจะไม่ตั้ง office และไม่จดทะเบียนบริษัทในเมืองไทย แต่จะให้ Work from home สลับกับไปอยู่ที่ Site ลูกค้าเวลาที่มีงาน

ผมมีคำถามอยู่ที่ว่าเรื่องพวกนี้ ทางบริษัทแม่ต้องจ่ายหรือดูแลให้กับพนักงานด้วยหรือเปล่า

1. Tax – ผมเข้าใจลูกจ้างต้องยื่นภาษีเงินได้ ภงด ทุกปี คำถามผมคือผมอยากที่จ่ายเงินเดือนให้ลูกจ้างเป็นจำนวนเงินเต็มจำนวน โดยไม่หักภาษี แล้วให้ลูกจ้างจ่ายภาษีเองได้หรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นหน้าที่ของนายจ้างที่จะต้องหักภาษีเงินเดือนของลูกจ้างทุกครั้ง
2. มีกฏหมายบังคับว่านายจ้างต้องจ่ายกองทุนสำรองเลี้ยงชีพให้กับลูกจ้างหรือเปล่าครับ
3. การลา – ไม่ทราบว่าตามกฏหมายเมืองไทย ลากิจ ลาป่วย ปีนึงได้กี่วันครับ
4. มีเรื่องอะไรอื่น ๆ ที่ทางผมควรจะรับรู้หรือระวังอีกไหมครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

จากคุณ : Mun Thow
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 54 08:42:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com