Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเกี่ยวกับการสอบ 9 มาตรฐานเพื่อขอใบประกอบวิชาชีพครูค่ะ ยังไม่เข้าใจหลายๆอย่าง ติดต่อทีมงาน

หนูเพิ่งเรียนจบค่ะ (หนูจบคณะวิทยาศาสตร์ เอกวิทยาการคอมพิวเตอร์) อยากสมัครงานครูตามโรงเรียน
เลยสนใจจะไปสมัครสอบ 9 มาตรฐาน

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการสอบ 9 มาตรฐานดังนี้
1. เราจะต้องสอบให้ครบ 9 มาตรฐานเลยใช่ไม๊คะถึงจะได้ใบประกอบ
วิชาชีพครูเหมือนอย่างที่คนที่เรียน ป.บัณฑิต ได้กัน (อันนี้ไม่ทราบจริงๆค่ะ)
2. ถ้าหนูเลือกสอบแค่ 3 มาตรฐาน สมมุติว่าผ่านทั้ง 3 มาตรฐาน แบบนี้แล้ว หนูจะสามารถไปสมัครครูได้ไม๊คะ หรือว่าต้องสอบให้ครบทั้ง 9 มาตรฐานก่อน
3. สมมุติว่าเราสอบผ่านมาตรฐานที่ 1,2,3 เราจะได้ใบรับรองนานไม๊คะหลังจากสอบผ่านแล้ว แล้วเค้าจะส่งไปที่บ้านหรือว่าต้องไปรับเองที่คุรุสภา
4. ใบรับรองว่าสอบผ่านแต่ละมาตรฐานกับใบประกอบวิชาชีพครูนี่คืออันเดียวกันรึเปล่าคะ

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : ใหม่
เขียนเมื่อ : 24 ก.ย. 54 21:38:57 A:183.89.56.54 X: TicketID:331336

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com