Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มนุษย์เงินเดือน : แบ่งส่วนการใช้เงิน + หนี้ + เงินออม ติดต่อทีมงาน

เกริ่นก่อนว่า ไม่อยากให้เกิดการมองว่ากระทู้นี้เป็นการอวดเงินเดือนของใคร หรืออะไรทั้งสิ้นนะครับ แชร์กันตามความเป็นจริงนะ

ขอแชร์ของเราก่อนนะ

อายุ 2x ครับ เงินเดือน 26,060    หักค่าประกันสังคม+ค่าจอดรถ 1,500
รับสุทธิ 24,560

มาดูภารกิจวันสิ้นเดือนกัน

1. ผ่อนรถ 7,929

2. ค่าห้องเช่า 4,9xx

3. ผ่อนบัตรเงินสด + บัตรเครดิต (เติมน้ำมัน)    8,000

4. ค่าเนต 5xx

ค่าใช้จ่าย 21,500 โดยประมาณ Fix
เหลือ 3,000 ค่าใช้จ่ายส่วนตัวซึ่งไม่พอประทังชีวิตใน 1 เดือนแน่นอน ก็กลับไปหมุนวงเงินตามข้อ 3.

เป็นไงบ้างครับ หนักเอาการเลย หมุนแบบนี้มาปีกว่า เงินออมไม่ต้องถามเลยครับ ติดลบ  มีเครียดบ้างบางเวลา แต่ก็ประคองตัวเองมาจนทุกวัน เพราะทุกสิ่งอย่างทำให้มันเกิดขึ้นมาเองล้วนๆ ท้อแต่ไม่ถอยนะ

เป็นเด็ก ตจว ฐานะยากจน ไม่มีแบ็คกราวน์ด้านการเงิน ลุยด้วยตัวเองล้วนๆ ครับ จบปริญญามาด้วยเงินกู้รัฐบาล (หนี้ส่วนนี้ 150,000 ขอไม่พูดถึง ผ่อนปีละครั้ง ก็พอไหว) เก็บเงินได้มากสุด 150,000 เอาไปดาวน์รถนั่นแหละครับ จะว่าเป็นความผิดพลาดที่ตัดสินใจเร็วก็ว่าได้ แต่ให้กลับไปขึ้นขนส่งสาธารณะ กทม แดนนี้ คงไม่เอาแล้ว ทนมาหลายปีดีดัก สุขภาพจิตเสื่อมไปครึ่งนึง หมดเรี่ยวแรงไปทำงาน

ทีนี้มาพูดถึงข้อ 3. กันครับ ว่าทำไมถึงเยอะขนาดนั้น หนี้ที่แทบจะเป็น "ดอกเบี้ย" ล้วนๆ  หักต้นไม่เท่าไหร่  

ลงทุนทำธุรกิจบางอย่างโดยคิดว่ามันจะดี ณ ตอนนั้น แต่ไม่มีเงินก้อนเลย แต่มีบัตรเงินสดเกือบทุกแบงค์ ตัดสินใจกดเต็มวงเงิน รวบรวมได้มาเกือบ 200,000 ทุ่มไปทีเดียว แล้วก็เจ๊งไม่เป็นท่าภายใน 6 เดือน ทั้งโดนโกงด้วยอะไรด้วยสารพัด

แต่บัตรเงินสดก็อาจมีค่ากับบางคนที่วางแผนอย่างชาญฉลาด อย่างเพื่อนผมนี่แหละครับ มันจบ ปริญญาโท มาด้วยบัตรเงินสด ยอดเงินเกือบ 200,000 เช่นกัน ณ ตอนนี้ใช้ไปกว่าครึ่ง ก็ยินดีกะเค้าครับ ไอเราก็อยากทำอย่างนั้นบ้าง แต่ไม่ทันแล้ว สร้างบ่วงอันใหญ่ไว้ ต้องปลดบ่วงอันนี้ก่อน

หาทางหารายได้เสริมอยู่ก็ยังตีบตันครับ สมองเริ่มตื้อ แต่ต้องทำอะไรซักอย่างในเร็ววันนี้ให้ได้แน่นอน

นี่คือจุดเริ่มของความผิดพลาดอันใหญ่หลวงของเด็กบ้านนอกจนๆคนนึง เป็นวิทยาทานให้ทุกคนครับ ไม่ควรเอาเป็นแบบอย่างเน้อ

ทุกวันนี้ใช้ชีวิตอยู่บนความเสี่ยง เกิดมีเหตุฉุกเฉินขึ้นมา ก็ต้องหาทางแก้เป็นเคสๆไปแหละครับ

เข้าใจเลยว่าการไม่เป็นหนี้ เป็นลาบ เป็นน้ำตก เป็นก้อย ที่ประเสริฐที่สุดในโลกจริงๆ ก็ครานี้และพี่น้องเอ้ย ใครท้ออยู่ก็สู้กันต่อไปกับ "ชีวิตหนี้" เน้อ

เพื่อนๆ ล่ะ ใช้เงินเดือนกันยังไง ?

จากคุณ : หวนคำนึงถึงบ้าน
เขียนเมื่อ : 27 ก.ย. 54 17:30:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com