Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สิ่งที่ชอบ กับ สิ่งที่เป็นจริง มันเดินทางเดียวกันยากไหมครับ ติดต่อทีมงาน

หัวเรื่องอาจงงๆ นะครับ ฮ่าๆ  ผมหมายถึง..คนเราก็มีสิ่งที่ชอบ แตกต่างกันออกไปใช่ป่าวครับ

หลายๆคนก็เลือกงานที่ตนเองชอบ แต่ในความเป็นจริง งานนั้นมันไม่เพียงพอต่อความมั่นคงในอนาคต

สมมตินะครับ ใยไหมเพิ่งจบการศึกษามา เธออยากเปิดร้านเบเกอรี่ ก็ไปลงทุนกู้เงินมาได้ก้อนนึง

แต่ร้านขายไม่ดีเลย เป็นธุรกิจขนาดเล็ก ดูน่ารัก แต่ในทางธุรกิจ ผลตอบแทนมันไม่คุ้ม

วันเวลาผ่านไปไม่กี่เดือนก็ต้องปิดตัวลงเนื่องจากรายได้มันไม่เพียงพอต่อค่าใช้จ่ายต่างๆ

อันนี้ผมสมมติขึ้นมา และคิดว่าคงจะมีหลายๆคนประสบปัญหาเช่นเดียวกันนี้

ในอีกมุมนึง ถ้าไปทำงานบริษัท ต่างๆ มีเงินเดือนตายตัว ไม่ต้องลงทุน แต่เป็นงานที่ตนเองอึนๆ

หมายถึงก็ทำได้ ทำไปเรื่อยๆ แต่ไม่ได้มีความสุขซะทีเดียว

อย่างนี้เราควรบริหารชีวิตเราอย่างไรดีครับ

พี่ที่ผมรู้จัก เขาเป็นเจ้าของธุรกิจ เขาบอกว่าพ่อแม่เขาอยู่ต่างจังหวัด ถ้าเริ่มต้นพี่มาทำงานเป็นอาจารย์ เงินเดือนไม่มาก

แล้วมันคงยากที่จะเลี้ยงดูพ่อแม่เขาได้ เขาจึงเริ่มโดยการไปทำงาน บ.ญี่ปุ่น ได้ไม่กี่ปี

ก็ออกมาทำธุรกิจของตนเอง จนเป็น 10 ปีมานี้ ก็ถือได้ว่าประสบความสำเร็จมากแล้ว มีเงินเลี้ยงดูพ่อแม่ได้อย่างสบาย

แต่ในเป็นจริงแล้ว พี่เขาค่อนข้างชอบที่จะศึกษา เผยแพร่ความรู้ ท่องเที่ยว อะไรทำนองนี้มากกว่า

แล้วดูจากงานที่บริษัทเขา พี่เขาเหมือนจะว่ามันก็เดินด้วยตัวของมันเองได้แล้ว

ปัจจุบันเขาก็มีรากฐานที่มั่นคงแล้ว จึงสะดวกในการที่เขาจะมาเดินทางที่เขารู้สึกชอบ ออกท่องเที่ยว ศึกษาความรู้ที่สนใจ

ถึงตอนนี้ผมเลยค่อนข้างสับสน

ชาวห้องสีลม มีความคิดแบบนี้ ลองแชร์กันได้ครับ ^^

จากคุณ : cheaplove
เขียนเมื่อ : 13 ต.ค. 54 01:50:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com