Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเรื่องมาขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ P&G ครับ ติดต่อทีมงาน

คือผมเป็น first graduate ครับทาง marketing ยังไม่มีประสบการณ์การทำงาน

ทีนี้ ผมได้ไปสอบ ข้อเขียน reasoning test ซึ่งผ่านไปแล้ว ที่ บางนา โดยที่ผม
สอบผ่านไปแล้ว แต่เค้าแนะนำผมว่า ลองไปที่ emporium ดูมั้ยอาจจะตรงสายกว่า

เลยให้เวลาผมไปเลือกว่า จะสมัครตำแหน่งไหนดี เพราะ เนื่องจากสมัครได้ครั้งเดียว แล้วถ้าสัมภาษณ์ไม่ผ่าน ก็รอไปอีก 1 ปี!!

ระหว่าง ที่
โรงงาน คือ logistic planning กับ emporium คือเป็น market planner

ด้วยตัวผมเองนั้นอยากได้ market planner ที่ emporium มากกว่า แต่ logistic ก็โอเคครับ แต่ว่าไกลจากบ้านแบบโคตรๆๆ !!

จากที่สอบถามมาคือ mkt plannerเค้ารับแค่ตำแหน่งเดียวเท่านั้น ซึ่งต่างจาก logistic ที่เปิดรับทั้งปี

โดยส่วนตัวผมคิดว่า logistic มี % ที่จะได้งานเยอะกว่า เนื่องจากเปิดรับหลายตำแหน่ง และ mkt planner การแข่งขันน่าจะสูงมาก

step ต่อไป ของผม คือ การสัมภาษณ์ครับ คือต้องเลือกแล้วว่าจะไป สัมภาษณ์ที่ไหน ซึ่งมีผลต่ออนาคตมากๆ เค้าให้เลือกได้เลยว่าจะสัมภาษณ์ที่ไหนเนื่องจากผ่านข้อเขียนแล้ว

ที่ผมอยากรู้คือ เมื่อได้เข้าไปสัมภาษณ์แล้วน่ะครับ เค้าจะ based on 1.ที่เราคุย กับเค้า หรือว่า 2.วุฒิกับประสบการณ์การทำงานน่ะครับ เพราะถ้าเป็นอย่างที่ 2 นี่ผมคงสู้กับคนอื่นยากน่ะครับ เพราะยังไม่มีอะไรที่จับต้องได้เลย แต่ ถ้าแบบแรกผมว่าผมมีความสามารถพอครับ

เครียดมากเลยครับไม่รู้จะเลือกสัมภาษณืกับที่ไหนดี เพราะ อยากได้งานที่นี่มากๆครับ

โดยสรุปน่ะครับ
1. mkt planner - ตรงสายมากกว่า ใกล้บ้าน แต่โอกาสได้งานดูจะน้อยกว่ามั้งครับ

2.logistic planning - ไม่ได้ตรงสายที่เรียนมา แต่ก็ถือว่าเกี่ยวข้องและพอมีความรู้ แต่ไกลจากบ้านมากๆ (บ้านอยู่สีลมครับ) แต่ที่นี่โอกาสได้งานดูมีมากกว่าครับ

ที่อยากถามคือ ถ้าได้สัมภาษณ์แล้วเค้าดูอะไรน่ะครับ
ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมอะไร รบกวนขอความกรุณาบอกผมด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

จากคุณ : kornkorn
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 54 19:31:24 A:125.24.116.63 X: TicketID:333874

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com